Hạng D
6/5/04
2.796
1.900
113
Vietnam
Em cũng băn khoăn vụ này lắm nhưng chưa biết lý giải sao. Carsalesbase cho VW đứng top 1 với 3 triệu xe, nhưng Marklines lại bảo xe TQ tiêu thụ cả 10 triệu chiếc.

Mà 2 đơn vị thống kê đều rõ ràng và chi tiết. Bác có cao kiến gì không ạ?

Cả 2 báo cáo đều cho số liệu tương đồng với nhau bác nhé.

Tức là nếu gộp tất cả các brand TQ lại thành 1 thì Brand TQ có thị phần số 1 ( gồm tất cả các thương hiệu TQ), và chiếm gần 40% thị phần xe Trugn quốc.

Nhưng Nếu gộp tất cả các brand nước ngoài lại thành 1, thì Brand ngoại chiếm trên 60%, và TQ chiếm chỉ có <40%. Năm 2019 xe ngoại tăng thị phần, xe nội giảm thị phần.

Các brand top đầu đều thuộc brand ngoại.

Tức là cần kết luận đúng: Brand ngoại thống trị thị trường xe hơi Trung quốc, với top 3 là VW / Honda / Toyota ( 3 brand này đã chiếm gần 28% thị phần xe TQ).

Mình quan tâm đến việc này khi thăm TQ năm 2018 và 2019 hầu như trên đường thì xe brand ngoại chiếm phần lớn. Chỉ nhìn thấy vài brand TQ và đa số đều có hình thức mẫu mã màu mè, và xấu xấu. Trừ một số xe điện thì có thấy 1 số khá cao cấp, và giá thì cũng chát chứ chả chơi. Theo mình biết thì đến 2030 TQ có khả năng cấm xe xăng, nên họ không tập trung vào xe xăng thời điểm này ( Hiện xe điện thì TQ sản xuất với số lượng dẫn đầu thế giới).

Hạng F
Super Moderators
11/2/15
7.390
17.977
113
Lâm Đồng
Cả 2 báo cáo đều cho số liệu tương đồng với nhau bác nhé.

Tức là nếu gộp tất cả các brand TQ lại thành 1 thì Brand TQ có thị phần số 1 ( gồm tất cả các thương hiệu TQ), và chiếm gần 40% thị phần xe Trugn quốc.

Nhưng Nếu gộp tất cả các brand nước ngoài lại thành 1, thì Brand ngoại chiếm trên 60%, và TQ chiếm chỉ có <40%. Năm 2019 xe ngoại tăng thị phần, xe nội giảm thị phần.

Các brand top đầu đều thuộc brand ngoại.

Tức là cần kết luận đúng: Brand ngoại thống trị thị trường xe hơi Trung quốc, với top 3 là VW / Honda / Toyota ( 3 brand này đã chiếm gần 28% thị phần xe TQ).

Mình quan tâm đến việc này khi thăm TQ năm 2018 và 2019 hầu như trên đường thì xe brand ngoại chiếm phần lớn. Chỉ nhìn thấy vài brand TQ và đa số đều có hình thức mẫu mã màu mè, và xấu xấu. Trừ một số xe điện thì có thấy 1 số khá cao cấp, và giá thì cũng chát chứ chả chơi. Theo mình biết thì đến 2030 TQ có khả năng cấm xe xăng, nên họ không tập trung vào xe xăng thời điểm này ( Hiện xe điện thì TQ sản xuất với số lượng dẫn đầu thế giới).

Cảm ơn bác nhiều ạ. Để em điều chỉnh cho đúng.

• Like
Reactions: NEWDRIVER
Hạng C
7/2/12
656
464
63
Bác thớt nên xem lại thông tin.

Bảng top 10 cuả bác đúng. Nhưng các brand ngoại chiếm trên 60% thị phần, các brand TQ chỉ chiếm 38% Thị phần. Chưa tính xe nhập khẩu nguyên chiếc trong bảng này.

Bác thớt có thể nhầm lẫn giữa thị phần của brand ngoại và số lượng các brand ngoại rồi. Tôi cung cấp nguyên link gốc đây. Các bác vào đọc tiếng Anh và cộng trên bảng là biết thông tin bác thớt ngược 180 độ. Có dịp đến shanghai các bác đếm xe trên đường hầu như toàn xe brand ngoại.

Nhân tiện các bác ngó qua Brilliant, hãng chiếm thị phần cực nhỏ, đã thế chỉ ngay trong 2019 mất 70% thị phần chủ yếu do các phàn nàn của người TQ về chất lượng của V7. Cụ thể là có 57% số xe bị chảy dầu. Bác nào không tin, GG đánh giá của TQ.

Quote lại cho mấy bác thần thánh "bmw x3" tàu =))

• Like
Reactions: Thanh Van
Hạng B2
25/2/20
132
123
43
33
Tui thì không mua xe tàu đâu nhưng vẫn mong xe tàu nó ồ ạt tràn vào VN để cho mấy thanh niên như Honda...bớt ngáo giá đi, à còn những thành phần bán xe giảm cả trăm triệu vẫn lời tận nốc nữa chứ

Hạng D
6/5/04
2.796
1.900
113
Vietnam
Số liệu của bác hay quá, bác lấy ở đâu vậy. Có số của cả năm 2019 ko?

Lấy trên mấy group oto đó bác. Cái này đã public 3 tuần nay, còn chia ra cụ thể cả từng phân khúc xe a,b,c,d rồi SUV, CUV, SEDAN,... thông tin này không có gì là bí mật, chỉ là họ không có nghĩa vụ public lên báo. Các số liệu trong VAMA công bố thì cũgn chi tiết, mà thiếu nhiều brand không nàm trong VAMA.

Thêm nè bác.

Sơ bộ thị trường xe 3 năm gần đây tại Trung Quốc, nơi chiếm 1/3 doanh số xe toàn cầu
Sơ bộ thị trường xe 3 năm gần đây tại Trung Quốc, nơi chiếm 1/3 doanh số xe toàn cầu

• Like
Reactions: Thanh Van