Hạng D
13/4/15
1.864
3.376
113
Ý em là đừng đổ,xịt nước lạnh lên khi xe đang nóng ấy cụ. em nghĩ là không ít thì nhiều cũng ảnh hưởng.

Không sao đâu anh, trừ khi anh đổ nước ngâm đá lạnh thì mình không ý kiến, chứ đổ nước thì chả ảnh hưởng gì đâu, xứ mình nóng, chênh lệch nhiệt độ không lớn lắm giữa nước nguội trong vòi chảy ra với nhiệt độ không khí, ở xứ lạnh, chênh lệch nhiệt độ có khi trên 20 độ mà cũng chả sao cả. :)

Hạng D
4/2/08
4.568
6.436
113
TPHCM
Em thường lên xe nổ máy, mở quạt max (tắt chế độ lạnh), lấy gió ngoài khoảng 2p. Sau đó đóng 2 kính sau, 2p nữa thì đóng 2 kính hàng đầu và bật chế độ lạnh và giảm quạt từ từ

Hạng D
31/5/14
3.460
4.289
113
Hạ 1/4 kính xuống, mở Max AC khi xe trở về nhiệt độ ổn định thì chui vào. Khi xe đang nóng thì tuyệt đối không được vào vì trong xe đa số toàn là nhựa gặp nóng sẽ phản ứng và phát sinh ra mấy thứ không tốt cho sức khoẻ.

9/5/16
4.028
4.176
113
Bình Phước
Cách em thường làm là thò chân vào đạp cần đạp thắng và đề máy, nhảy ra ngoài và đóng cửa, 5phut sau mở cửa bước lên và hạ hết tất cả cửa kính xuống. sau đó nâng kính lên và alehap

Hạng B2
24/9/13
476
332
63
Em thường là mở hết cửa trong vòng hai, ba phút sau đó đạp thắng đề máy nổ trong 2 phút - nâng kính lên và đợi 3 phút (hút hết 1 điếu thuốc) rồi bắt đầu chạy.

• Like
Reactions: Thanh Van
Tập Lái
11/12/06
15
0
1
Cảm ơn các bác, đúng mùa này lên xe lái ngay ko khác gì lò thiêu. :(

Cách của mình cũng giống các bác, mở 2 cửa phụ đóng mở 2 cửa bên tài cũng hiệu quả lắm, nhưng cái ghế nóng quá nóng chưa biết xử thế nào, nhờ các bác kinh nghiệm chỉ giúp.

Hạng D
17/7/15
1.343
1.527
113
Bình Dương
Em từng đi đám cưới ở Bình Phước và phải đậu xe ngoài trời vào buổi trưa nắng đỗ lửa (do không có chỗ nào có bóng cây hay gì để che nắng).
Em đậu khoảng hơn 1 tiếng và ra xe về. Lúc mở cửa xe ra thì không khí trong xe nóng kinh khủng. Em hạ hết kính của 4 cửa xuống, mở toang 4 cửa xe ra và mở luôn cửa sổ trời. Em đề máy, mở máy lạnh với tốc độ quạt 2/3 và nhiệt độ Low (thấp nhất). Xong e ra khỏi xe và chờ 10 phút. Sau 10 phút thì nhiệt độ có giảm xuống nhiều, nhưng vẫn còn hơi nóng nóng.
Khi mọi người vào xe thì em chạy xe đi mà vẫn để 4 cửa kính hạ xuống trong 5 phút nữa rồi mới lên kính.

• Like
Reactions: Langtu1983
Hạng B1
15/2/17
66
51
18
Em thấy trên youtube có Dù cho ô tô, chênh lệch nhiệt độ khoảng 36 độ C giữa có dù và không dù khi để xe ngoài nắng, cá nhân e thấy cái này hay mà ở xứ nóng như Việt Nam không thấy xe nào dùng, chẳng hiểu tại sao

https://www.youtube.com/watch?v=8Kz3CXlgp9A

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: tkminh
Hạng D
17/2/13
1.312
1.779
113
Vũng Tàu
trungdao.vn
Em thấy trên youtube có Dù cho ô tô, chênh lệch nhiệt độ khoảng 36 độ C giữa có dù và không dù khi để xe ngoài nắng, cá nhân e thấy cái này hay mà ở xứ nóng như Việt Nam không thấy xe nào dùng, chẳng hiểu tại sao

https://www.youtube.com/watch?v=8Kz3CXlgp9A

Lý do là chỉ một cơn gió mạnh là mớ sắt thép sẽ cào xước hết xe bác trong 1 nốt nhạc. Mà gió thì ở Việt Nam không thiếu đâu bác ạ.

Hạng D
13/4/15
1.864
3.376
113
Em từng đi đám cưới ở Bình Phước và phải đậu xe ngoài trời vào buổi trưa nắng đỗ lửa (do không có chỗ nào có bóng cây hay gì để che nắng).
Em đậu khoảng hơn 1 tiếng và ra xe về. Lúc mở cửa xe ra thì không khí trong xe nóng kinh khủng. Em hạ hết kính của 4 cửa xuống, mở toang 4 cửa xe ra và mở luôn cửa sổ trời. Em đề máy, mở máy lạnh với tốc độ quạt 2/3 và nhiệt độ Low (thấp nhất). Xong e ra khỏi xe và chờ 10 phút. Sau 10 phút thì nhiệt độ có giảm xuống nhiều, nhưng vẫn còn hơi nóng nóng.
Khi mọi người vào xe thì em chạy xe đi mà vẫn để 4 cửa kính hạ xuống trong 5 phút nữa rồi mới lên kính.

Anh nên xin xô nước hay ít nhất gáo nước sạch, tạt lên nóc cho chảy xuống kiếng (đương nhiên chưa hạ kính cửa), rồi đề máy, mở tất cả các cửa ra, bao 5p mát liền, mình xài chiêu này hoài dĩ nhiên ở chỗ có nước sạch.

• Like
Reactions: TRÍ CB