Hầu hết tại Việt Nam không sử dụng chức năng gài cầu và nhiều bạn chưa biết cách sử dụng :
Một số ít tầng lớp khá giả sở hữu những chiếc Lexus LX570, GX460, GX470, Mercedes G550 Class, Mercedes GL… hoặc ít tiền hơn sử dụng Prado 4x4, Pajero 4x4, Jeep Wrangler, Ford Explorer và các loại xe bình dân 2 cầu khác thì giá bản 2 cầu luôn cao hơn 1 cầu là 100 triệu.

Ranger Raptor.jpg
*Ảnh minh họa

Thực tế những xe sang 4x4 thì 90% chưa từng chạy Hà Giang, Cao Bằng, Lai Châu mà chỉ chạy trong phố, có nhiều xe chỉ loanh quanh trong bán kính 10km uống cà phê và đi ăn.

Những xe hạng dưới thì thường gặp hơn ở trên đường Tây Bắc, Đông Bắc nhưng những con đường Quốc lộ, Tỉnh lộ phải dùng đến chức năng chuyển cầu hầu như không còn tại nước ta,

Chỉ có các tuyến đường vào huyện xã nền đất nhưng rất ít, nơi xa nhất của Tây Bắc là Apa chải xe Escape 1 cầu chạy sát chân núi. Vì vậy có thể nói tại Việt Nam không cần dùng đến xe 2 cầu, trừ khi đi thi giải địa hình hoặc xe công an bộ đội thường xuyên vào bản, xã biên giới.

Địa hình đường núi của Việt Nam xe thân ngắn như CRV, CX5, Rav4, Escape, Vitara ( chiều dài khoảng 4.5m) dễ lái hơn và chạy hay hơn hẳn các đàn anh Full Size SUV ( có chiều dài trên 5m) do vào cua hẹp dễ, an toàn hơn vì không cần mở cua.

Quan điểm của các bác thế nào?

Hạng F
7/8/17
5.976
6.813
113
Vậy bác cho e hỏi 1 câu là trời mưa mà bác mở cốp ra k có áo mưa bác thấy vui hơn hay là k vui. Cũng như thế trời nắng bác mở cốp ra có cái áo mưa trong đó thì bác có tự hỏi sao k để nó ở nhà k? Đến lúc bất chợt mưa thì bác lại nói gì? Người ta trong nam thiếu j chỗ đi mà cứ lấy vị trí địa lý ngoài bắc z.

Hạng B2
8/4/12
350
622
93
Cụ chắc đang thiếu gạch đá xây nhà nhỉ? nội tình huống mưa gió đường độ bám kém thì lái AWD là đã an toàn và khát bọt hơn nhiều so với 1 cầu rồi. 2 cầu đâu chỉ dùng để leo đèo? Cụ có xem cái clip còn CRV leo cái dốc đất trơn trơn mà bánh xoay tròn rồi tuột xuống ko? :D
Cafe vỉa hè ngon thì vẫn có thể là ngon mà cái chính là rẻ chứ đừng bảo là nó ngon gần như Highland hay Trung Nguyên được :)

Hạng B2
8/4/12
350
622
93
Vậy bác cho e hỏi 1 câu là trời mưa mà bác mở cốp ra k có áo mưa bác thấy vui hơn hay là k vui. Cũng như thế trời nắng bác mở cốp ra có cái áo mưa trong đó thì bác có tự hỏi sao k để nó ở nhà k? Đến lúc bất chợt mưa thì bác lại nói gì? Người ta trong nam thiếu j chỗ đi mà cứ lấy vị trí địa lý ngoài bắc z.
Mất lòng nhưng thật lòng, cụ chủ top nên qua otofun thì nhiều người am hiểu địa lý ngoài bắc hơn nhé :D:D:D

Hạng B2
18/10/21
219
587
93
Bác tạo tk os chỉ để hỏi vậy thôi hả :D
Mai mốt đổi xe thì ưu tiên của em cũng sẽ là 4x4 hoặc AWD dù tg đi vào cung đường sình lầy chỉ 15 20% mà thôi. Khi cần bác sẽ thấy dẫn động 4 bánh lợi hại như thế nào :)

• Like
Reactions: bugi and LB.Poli