Tập Lái
19/8/18
46
410
53
Xe em ngoài đi trong thành phố thì đi đường dài cũng nhiều. Mùa mưa ở thành phố đi vùng ven quận 9, bình chánh, hóc mon... lớ quớ cũng sụp hầm như chơi, cuv 2.4 cầu trước 5 chỗ có a lên dốc hầm lúc trời mưa phải kêu người nhà xuống xe sau đó lấy mới leo lên được.
Đi đường dài, tốc độ cao 4 chân lúc nào cũng phải chắc hơn 2 chân, tự tin mà ôm cua né ổ gà, lách cứt bò.
Đấy là những trường hợp hay gặp nhất chưa nói đến những trường hợp khác, em thích chổng đ.ụ chứ ko muốn bị đ.ụ, lại thích oai nên cứ 2 cầu mà phang.
Sở thích chọn xe 2 cầu 4x4 tại Việt Nam chỉ để đi trong phố cho “ngầu”

Tính em hay lo xa nên trong xe nhét thêm mấy thứ này với vài thứ linh tinh kiềm búa cà lê... dưới hộc cốp.
Hôm đi về tỉnh trong đêm, 1h sáng bị nhức đầu ko tìm được chỗ mua thuốc, lục trong túi thuốc có viên panadol với chai dầu.
Tết vừa rồi, 9h đêm ở xã cách thị trấn và gara gần nhất 30km, tình cờ giúp được bà cô dạy cấp 3 cũng là bạn của mẹ kích cái bình xe bị yếu.

Ko có cái gì dư thừa, chỉ là chưa đến lúc cần dùng, lúc cần dùng mà ko có thì cay lắm. Móc cua vét máng nước ra lênh láng đến lúc đút vô lại ko có ba con sói thì dái tức đến cổ họng. :)

Hạng D
11/8/21
1.389
1.160
113
17
Xe em ngoài đi trong thành phố thì đi đường dài cũng nhiều. Mùa mưa ở thành phố đi vùng ven quận 9, bình chánh, hóc mon... lớ quớ cũng sụp hầm như chơi, cuv 2.4 cầu trước 5 chỗ có a lên dốc hầm lúc trời mưa phải kêu người nhà xuống xe sau đó lấy mới leo lên được.
Đi đường dài, tốc độ cao 4 chân lúc nào cũng phải chắc hơn 2 chân, tự tin mà ôm cua né ổ gà, lách cứt bò.
Đấy là những trường hợp hay gặp nhất chưa nói đến những trường hợp khác, em thích chổng đ.ụ chứ ko muốn bị đ.ụ, lại thích oai nên cứ 2 cầu mà phang.
View attachment 2628632

Tính em hay lo xa nên trong xe nhét thêm mấy thứ này với vài thứ linh tinh kiềm búa cà lê... dưới hộc cốp.
Hôm đi về tỉnh trong đêm, 1h sáng bị nhức đầu ko tìm được chỗ mua thuốc, lục trong túi thuốc có viên panadol với chai dầu.
Tết vừa rồi, 9h đêm ở xã cách thị trấn và gara gần nhất 30km, tình cờ giúp được bà cô dạy cấp 3 cũng là bạn của mẹ kích cái bình xe bị yếu.
View attachment 2628662
Ko có cái gì dư thừa, chỉ là chưa đến lúc cần dùng, lúc cần dùng mà ko có thì cay lắm. Móc cua vét máng nước ra lênh láng đến lúc đút vô lại ko có ba con sói thì dái tức đến cổ họng. :)
Từa lưa hột dưa....tè lè hột me...hè hè...

Hạng F
18/2/13
5.251
12.620
113
Saigon & Dalat
Bác Sáu cho em hỏi chổ này có điểm du lịch được không Bác, thứ 7 này lên Đà Lạt ngắm Hoa Mai Anh Đào. Bác thấy chổ nào đi có nhiều hoa vậy Bác? Một trong các điểm em chọn đi là đồi chè Cầu Đất. Cảm ơn Bác.
Đường từ trại Mát ra Xuân Thọ (ra Xuân Trường, Cầu đất) khoảng trước tết Mai anh đào đỏ rực ven đường, đẹp nhất là khi ẩn hiện trong sương sớm.
Còn hiện giờ mới có Mai anh đào nở sớm nhiều ở khu Mộng đào Nguyên khu Dankia, chổ nhà thờ Tin lành rẽ vào.

Hạng F
18/2/13
5.251
12.620
113
Saigon & Dalat
Thế mà nhiều bác đi Fortuner 2 cầu lên diễn đàn hỏi cách tháo bớt 1 cầu để chạy cầu sau đỡ tốn xăng đấy ( tháo được không thì tôi không rõ)
Bác hỏi thật hay đùa? nếu tôi không lầm thì Fortuner là xe 4WD 2 cầu bán thời gian, bình thường là chạy cầu sau H2 (4x2) , chỉ khi cần thiết mới gài 2 cầu nhanh H4 hay 2 cầu chậm L4 (4x4). Cần gì phải tháo với không tháo.

• Haha
Reactions: mazda6.
Hạng D
14/8/11
3.588
67.272
113
Bác hỏi thật hay đùa? nếu tôi không lầm thì Fortuner là xe 4WD 2 cầu bán thời gian, bình thường là chạy cầu sau H2 (4x2) , chỉ khi cần thiết mới gài 2 cầu nhanh H4 hay 2 cầu chậm L4 (4x4). Cần gì phải tháo với không tháo.

Chắc tại họ không biết lại hơi kém về kỹ thuật và ko chịu mày mò tìm hiểu xe nên mới hỏi đó anh H !! :D .
Em thì mười mấy năm trước đã chót đổi từ Mazda6 sang Vitara có 4X4, Rồi Terios 4 X 4 toàn thời gian nên sau đó mua xe là mua 2 cầu !! Con Terios ngày xưa trong hội cũng nhiều anh bày trò tháo bới cầu racho lợi xăng ( thấy bảo thế ) em chỉ cười !!:p:D

• Like
  • Haha
Reactions: bugi and PMH82
Hạng F
7/8/17
5.976
6.813
113
View attachment 2628632

View attachment 2628662

đèn nhỏ quá anh, sắm thêm cái này chiếu yêu nè. :p

• Haha
Reactions: Long_k
Hạng D
14/8/11
3.588
67.272
113
View attachment 2628632

View attachment 2628662

1- Đồng ý với anh về tất cả !! Mình cứ 2 cầu chạy. Kể cả trong thành phố thì dẫn động 4 bánh vẫn tiện. Khỏe, ổn định , khi cần đạt tốc độ thì bắt ngay. Xe mình AWD có Xmode, khi leo dốc cao vòng của hầm chung cư chỉ cần bấm Xmode rồi lo lái thôi không lo trượt hay chồm.
2- Mình trang bị y chang anh không thiếu thứ gì. Chuyện anh kể làm mình nhớ lại cách đây khoảng hơn 10 năm , mua lại cái xe của anh kia. Được mấy hôm mang ra dọn xe, có bà xã ở đó lôi ra khoảng hai chục cái BCS ở khắp các ngách, đủ màu xanh đỏ tím vàng, đủ kích cỡ, ..... may là xe mới mua không là bỏ mẹ với bả vì tình ngay lý gian !! :p ;) :)

• Like
Reactions: Long_k