Tập Lái
1/4/07
22
0
0
Các bác giúp em với.
Xe em siena 1.3 (2001) chạy mà không mở máy lạnh là bị sôi két nước, kim báo nhiệt lên hết mức. Nếu mở máy lạnh thì không có vấn đề gì hết, đã từng đem vô Mê kông, được thời gian, sau lại bị tiếp. Bác nào biết ở Sài Gòn, chỗ nào xử cái vụ này được chỉ dùm em. Em cám ơn trước!

Last edited by a moderator:
Hạng F
26/2/07
5.094
436
83
Xứ dừa Miền Tây
RE: Sôi nước khi không mở máy lạnh. giúp em!

Bác ghé Mekong Anduongvuong đi. Bệnh này rõ ràng mà, chắc chắc các anh sẽ khắc phục cho bác. Theo em thì có 2 nguyên nhân:
1. Cảm biến nhiệt độ nước bị hỏng.
2. Relay 3 tốc độ quạt giải nhiệt bị hỏng ( thử kiểm tra xem quạt có chạy không?)

Tập Lái
1/4/07
22
0
0

Cám ơn bác! Em đã từng đem vô Mê kông, đi được 1 thời gian lại bị tiếp.

Hạng C
22/3/07
810
166
43
TP HCM

Vậy la lần trước nó không thay cho Bác cảm biến nhiệt, nó chỉ lắp tạm cầu chì lại thôi. Bác quay lại hãng bảo nó thay đi. Em đoán khoảng 500k. lúc em trị bệnh quạt gió, nó bảo thay, em bảo không đem tiền, thì thợ bảo thôi hàn lại dùng tạm... Đến giờ vẫn im re.

Tập Lái
1/4/07
22
0
0

Trích đoạn: wanabeme308

Vậy la lần trước nó không thay cho Bác cảm biến nhiệt, nó chỉ lắp tạm cầu chì lại thôi. Bác quay lại hãng bảo nó thay đi. Em đoán khoảng 500k. lúc em trị bệnh quạt gió, nó bảo thay, em bảo không đem tiền, thì thợ bảo thôi hàn lại dùng tạm... Đến giờ vẫn im re.

Em cảm ơn Bác rất nhiều. Em sẽ đem vô Mêkông làm lại liền.

Hạng D
9/1/06
2.596
11.559
113
HCM

Fiat dùng 1 quạt cho 2 chức năng

- Giải nhiệt nước cho máy -> tốc độ 1

- Giải nhiệt dàn lạnh -> tốc độ 2 & 3 ( nếu có)

Khi xe bác không mở máy lạnh, quạt thỉnh thoảng chỉ quay tốc độ 1 . Nhưng do hỏng Rờ-le cảm biến nước, nên quạt cảm nhận máy lúc nào cũng mát:D -> không cần quay -> sôi nước.

Còn khi mở máy lạnh thì quạt gió hoạt động ngay ở tốc độ 2 theo điều khiển của rờ-le áp suất gas, cái này còn tốt -> quạt quay -> giải nhiệt tốt > không sôi nước.

Hạng F
26/2/07
5.094
436
83
Xứ dừa Miền Tây

Bác Xe Tây phân tích thật chính xác. Tuy nhiên nếu xe bác đã được lắp thêm quạt giải nhiệt cho dàn lạnh (Box Fiat đã nói nhiều về việc lắp quạt này) thì còn 1 khả năng thứ hai có thể xảy ra là:
- Khi mở máy lạnh, quạt giải nhiệt dàn lạnh chạy vừa làm mát dàn lạnh vừa làm mát nước máy.
- Khi tắt máy lạnh, dù cảm biến nhiệt vẫn hoạt động nhưng relay điều khiển tốc độ qụat tèo...sôi nước[8D][8D][8D]
Để xác định là do cảm biến nhiệt hay do relay điều khiển hỏng bác phải mở nắp capo nhìn quạt hoạt động thì sẽ biết ngay thôi. Chúc bác thành công.

Trích đoạn: euro car

Fiat dùng 1 quạt cho 2 chức năng

- Giải nhiệt nước cho máy -> tốc độ 1

- Giải nhiệt dàn lạnh -> tốc độ 2 & 3 ( nếu có)

Khi xe bác không mở máy lạnh, quạt thỉnh thoảng chỉ quay tốc độ 1 . Nhưng do hỏng Rờ-le cảm biến nước, nên quạt cảm nhận máy lúc nào cũng mát:D -> không cần quay -> sôi nước.

Còn khi mở máy lạnh thì quạt gió hoạt động ngay ở tốc độ 2 theo điều khiển của rờ-le áp suất gas, cái này còn tốt -> quạt quay -> giải nhiệt tốt > không sôi nước.

Hạng D
9/1/06
2.596
11.559
113
HCM

nếu có lắp thêm cái quạt giải nhiệt cho dàn lạnh, mà quạt chính hỏng thì cái quạt bé xíu không đủ khả năng để giải nhiệt cho cả 2 dàn. Còn nếu quạt chính còn quay được tốc độ 2,3 thì không cần lắp thêm quạt bé xíu kia.

Tập Lái
1/9/04
43
0
0
Hà nội

Xe của Bác bị cái bệnh này giống hệt xe của em . Bác hết sức cẩn thận nhé . em cho mượn xe người ta ko biết bệnh này cuối cùng là xe em phải về gara bằng xe cứu hộ + 4,5 tr tiền sửa đấy .

Hạng C
22/3/07
810
166
43
TP HCM

nếu có lắp thêm cái quạt giải nhiệt cho dàn lạnh, mà quạt chính hỏng thì cái quạt bé xíu không đủ khả năng để giải nhiệt cho cả 2 dàn. Còn nếu quạt chính còn quay được tốc độ 2,3 thì không cần lắp thêm quạt bé xíu kia.
Nói chung là không cần lắp thêm quạt, vì lắp xong thì độ ồn vẫn thế, nên thay rơle hoặc kiểm tra moteur quạt gió.