• Total voters
    246
Hạng D
1/12/06
3.031
100
38
HN và SG là hai đô thị lớn nhất của VN, cũng là hai nơi có mức thu nhập đầu người và mức sống cao nhất ở VN ngày hôm nay. Nhưng để "sống" được ở HN hoặc SG (tức là cũng có các sinh hoạt hơi thoải mái chút, chứ "sống" không chỉ có nghĩa là "tồn tại"!) thì người HN/SG hôm nay cũng phải bươn chải rất nhiều so với các địa phương khác cho miếng cơm manh áo hàng ngày của mình!

Mời các bác tham gia ý kiến cho topic với các phân tích cụ thể, giúp những người ở các địa phương khác đang muốn chuyển về sống ở HN hoặc SG (từ các tỉnh miền quê muốn về nội thành để chia sẻ cuộc sống náo nhiệt thú vị, hoặc VK từ nước ngoài đang muốn quay trở về nước, thí dụ để cưới vợ, sanh con và tạo dựng một mái ấm GĐ mới :D) có thêm điều kiện để tham khảo, xem muốn "sống" được ở hai đô thị này thì mỗi người HN hoặc SG sẽ cần các chi phí tối thiểu hàng tháng cho "cơm áo gạo tiền", tính trung bình cho mỗi đầu người trong mỗi hộ GĐ, là bao nhiêu :)

Các bác là khách của CFXV cũng khuyến khích đóng góp ý kiến để xây dựng Box CFXV ngày càng vững mạnh :)

Hình ảnh bonus: Ôi, cuộc sống SG lung linh hoa lệ mới hấp dẫn làm sao :D:

Hạng B2
4/8/10
136
7
0
để tồn tại được thì dễ trả lời, còn để sống được thì gay à. Tầm của em sống được thì khoảng 20tr/tháng còn của các thiếu gia thì tùy gu của mỗi người họ, nói chung là vô chừng.

Hạng D
14/5/08
2.536
21.206
113
Cái này rất vô chừng, bác chủ thớt phải đưa ra các tiêu chuẩn, ví dụ như chỉ xét đến ăn ngày 3 bữa theo mức sống thông thường, cafe 1 tuần 2 lần, điện thoại, điện nước, tiền nhà ở (hoặc tiền trọ), nhậu lai rai bạn bè 1 tuần 1 lần v.v ...

Hiện nay e sống 1 mình nên khoảng 5 triệu/tháng

Chi phí ăn chơi thì rất vô chừng, 50 triệu/tháng cũng hết nên mình nghĩ phải loại ra.

Hạng D
27/4/09
1.535
8
38
50
E làm thuê cho vợ tháng được phát thêm 5tr đồng bù khú với bạn, mừng húm !!! Vâỵ là đủ :D - hài lòng !!!
80% các bác trên đây sợ khai ra sẽ bị truy thu thuế TNCN nên toàn gia giảm  :D

Hạng B2
24/5/08
364
6.892
93
e lương 1000 sống có 1 mình ko nuôi ai mà tháng nào cuối tháng cũng kẹt lên kẹt xuống :D, nếu ko cày cuốc thêm ở ngoài chắc ko có tiền cưới vợ quá! Nếu sống đơn giản hết giờ làm rồi về nhà xem tivi,lên mạng...thì e nghĩ khoảng 5-7tr/tháng là sống đc,còn hay nhậu nhẹt,xem film,xem kịch,giải trí...thì vô chừng. E thấy cứ mỗi tối ra đường đi ăn,đi chơi bình thường thôi là bay mất ít nhất 500-1tr/2 người rồi.

Hạng C
8/8/08
666
62
43
Em thấy sơ sơ khoảng 60% các bác cho rằng mức thu nhập đầu người trên 7 triệu/tháng là đủ sống. Coi bộ mục tiêu trên 4000 USD/năm của các xxx đề ra coi bộ cũng có lý.