Hạng D
31/10/08
1.288
6
38
vào cái thời kỳ trời yên biển lặng sau khi sóng lớn nổi lên , muôn loài chết hàng loạt , lúc ấy vô tình em đọc được bí kiếp trên net các bác ạ ! lúc đó chỉ đọc để hiểu biết thêm , chưa có giá trị . đó là một bài phân tích vì sao giá chứng phải xuống và khi nào thì nó sẽ lên , bài đó em đọc cách nay gần 2 năm nên ko thể tìm lại link . ý là các tổ chức đầu tư tài chính lớn muốn nhảy vào ttck vn trong giai đoạn hấp dẫn , đỉnh cao 2007 , nhưng lại ngại giá cổ phiếu đang đứng ở mức cao , hàng hóa còn khan hiếm , các đại gia lớn còn chưa ipo . câu hỏi là khi nào thì các đại gia ipo xong ; trả lời : năm 2010 . câu hỏi : theo đà này , khi đó , năm 2010 nguồn cổ phiếu dồi dào nhưng giá cao quá sao mua được ? trả lời : bằng các biện pháp quản lý hành chính , sau đó thì do tâm lý số đông cộng với suy thoái toàn cầu ( cái này ngoài ý muốn ) giá cổ phiếu xuống thấp ko thể cứu vãn , dòng vốn bị rút ra , với những người thắng lớn thì một phần qua bds , một phần qua sàn vàng , một phần gởi nhà bank hưởng lãi cao ,một phần mua xe đẹp:D. sau đó là cuộc tháo chạy của những người chậm chân thua cuộc , ngay các tổ chức đầu tư nước ngoài , các quỹ hoạt động trên sàn còn lổ huống chi nhà đầu tư nhỏ lẽ . quả là các tổ chức đầu tư tài chính ko muốn nó xuống thấp thế , mặc dù họ có tìm lực cũng đâu thể kéo cả thị trường lên rồi chơi một mình một bóng . câu hỏi : khi nào họ sẽ tham gia ; trả lời : giữa - cuối năm 2010 vì khi ấy các cổ phiếu lớn đã ipo xong , thị trường và tâm lý nhà đầu tư đã vững vàng và thực tế họ đang gom hàng - rõ ràng là có lượng lớn ngoại tệ được quy đổi ra vnd để tham gia - giúp tỷ giá ngoịa tệ hạ nhiệt ( cộng thêm phong trào dn vay đô hưởng lãi thấp rồi ra ngoài bán ). các cổ phiếu có tính thanh khoản cao họ sẽ mua gom đẩy giá lên , các cổ phiếu tốt , giá trị sinh lời cao họ giữ lại . các cổ phiếu khác họ bán lúc gần đỉnh - đỉnh - qua đỉnh .... sau đó là những con sóng khác , chỉ số sẽ nằm ở mức cao .

trình văn của em kém lắm ,chỉ viết được vậy thôi , bác nào tìm được cái bài báo đó đưa lên giúp nhé ! vì em thấy nó phân tích và dự đoán hay .

Hạng D
15/1/08
1.037
3.170
113
Sao không cho cái link để mọi người cùng ngâm cứu hả bác?

Hạng B2
8/9/09
171
0
0
40
Bác xì trum già kiếm không ra link mà lị! Bác nào có link nội dung bài này thì chia sẻ để ae có cái nhìn tổng thể hơn với!

Hạng D
16/11/09
1.979
590
113
Bài luận của bác Xì Trum Già thì phải, lấy đâu ra link. Thanks bác!

Hạng D
31/10/08
1.288
6
38
[/size]thêm dẫn chứng :
[/size]số lượng tài khoản nhà đầu tư nước ngoài tăng vọt
Đã có thêm 437 nhà đầu tư nước ngoài được cấp mã số giao dịch CK tại Việt Nam. Đặc biệt trong tháng 1, lượng nhà đầu tư tổ chức mới tăng mạnh với 63 tổ chức . riêng trong tháng tư là 26 tổ chức và 115 cá nhân

nguồn :http://cafef.vn/20100505105430983CA31/so-luong-tai-khoan-nha-dau-tu-nuoc-ngoai-tang-manh.chn

Last edited by a moderator:
Hạng B1
15/6/04
64
8
8
Bác ơi năm 2010 chưa IPO các ông lớn đâu, CPH kéo dài đến 2015.

Hạng B2
15/3/07
228
1
0
44
Sao Hoả
Hic! Vấn đề con nào là con có giá trị sinh lời cao? Một câu hỏi đau đầu và ko có lời giải! Ước j...