Tập Lái
21/3/12
7
0
0
Tình hình là em đang chạy chú So 2011 bản nhập của Hrường Hải , mới chạy được 1,5 vạn, chưa hề va quyệt gì, đi chủ yếu trong TP , thi thoảng về quê , đường cũng ko xấu lắm. Vậy mà gần đây em thấy khi lên xuống vỉa hè thì thấy có tiến kêu sột soạt phát ra từ cột B hay C gì đó (em nghe chính xác ko phải cảm giác). Như vậy thì khung sườn xe có sự biến dạng nào đó nhất định. Bác nào am hiểu về kỹ thuật cho em lời khuyên với . Em định cho xuống Giáp Bát để kiểm tra nhưng em muốn tham khảo ý các bác trước khi đi để còn nói chuyện với bên bảo dưỡng ngộ nhỡ các chú ý bảo là "kiểu nó thế ko so đâu cú chạy đi khi nào rơi ra ròi tính" thì chết em
Mong các bác chỉ giáo . Em xin cảm ơn!
Em cũng nói thêm là trước đây em chay San Fe 2009 , Có 1 lần em đậu xe ghếch 1 chân sau lên hè
sau đó em mở cốp sau thì thấy cánh cửa hơi bị xát với thân xe(Có lẽ cửa khi đó đã ko còn vuông nữa)
Vậy là thế nào các bác nhỉ , Chả nhẽ xe Hàn chỉ thế thôi sao????????

Last edited by a moderator:
Hạng B2
22/4/05
347
26
28
Khác với các xe SUV truyền thống (offroad) dùng khung xe rời, xe Sorento là CUV dùng khung xe liền khối. Nhưng vẫn là xe gầm cao. Nên khi chân thấp chân cao (biên độ nhìu), sẽ có âm thanh như thế.

Bác an tâm khung xe liền khối để xe nhẹ hơn giúp tiết kiệm xăng, ... nên không có bị rơi rụng đâu
, độ an toàn của Sorento sau crash test theo EURO NCAP là 5 sao đó.

Ngoài ra, có 1 chú ý là chỗ bắt ốc của 2 sợi dây seatbell của hàng ghế thứ 2 cũng có thể gây 1 số âm thanh sột soạt rất nhỏ nếu đi vào đường xấu.

Nếu tai bác thính, nghe thấy và cảm thấy khó chịu thì gài chặt hoặc chèn dây seatbell cũng giảm được âm thanh rung động phần nào.

• Like
Reactions: xlive
achco nói:
Khác với các xe SUV truyền thống (offroad) dùng khung xe rời, xe Sorento là CUV dùng khung xe kiểu liền khối. Nhưng vẫn là xe gầm cao. Nên khi chân thấp chân cao (biên độ nhìu), sẽ có âm thanh như thế.

Bác an tâm khung xe liền khối để xe nhẹ hơn giúp tiết kiệm xăng, ... nên không có bị rơi rụng đâu
, độ an toàn của Sorento sau crash test theo EURO NCAP là 5 sao đó.

Ngoài ra, có 1 chú ý là chỗ bắt ốc của 2 sợi dây seatbell của hàng ghế thứ 2 cũng có thể gây 1 số âm thanh sột soạt rất nhỏ nếu đi vào đường xấu.

Nếu tai bác thính, nghe thấy và cảm thấy khó chịu thì gài chặt hoặc chèn dây seatbell cũng giảm được âm thanh rung động phần nào.

Tập Lái
21/3/12
7
0
0
Cám ơn bác nhiều . em chỉ lo xe em bị lỗi gì đó ( bong mối hàn chẳng hạn) chứ như bác nói "kiểu nó thế" thì em yên tâm rồi. Chúc bác nhiều sức khoẻ!

Hạng B1
23/12/11
57
26
8
Xe em là sò TH ráp, mới đi được 2,5k mà em cứ nghe trong xe có tiếng kẹt kẹt tích tích như kiểu ốc siết không chặt hay bị lỏng chỗ nào vậy? bác nào có kinh nghiệm chỉ giùm em được không? thanks!

Hạng D
28/5/07
3.615
319
83
48
HCM
Có thể tiếng kêu phát ra từ đồ nội thất hoặc 1 con ốc nào đó. Xe caren em cũng có tiếng kẽo kẹt... khi gác 1 chân lên.... Sau phát hiện ra 3 con ốc cửa sau nó khô dầu và siết chưa chặt lắm, cho 1 tí mỡ, siết lại là ok. khung vặn và đàn hồi lại là đặc điểm chứ không phải lỗi cua dòng Cuv. Chắc Mer ML nó xử lý vụ này tốt hơn :D

Hạng B2
22/4/05
347
26
28
LeNinh nói:
Xe em là sò TH ráp, mới đi được 2,5k mà em cứ nghe trong xe có tiếng kẹt kẹt tích tích như kiểu ốc siết không chặt hay bị lỏng chỗ nào vậy? bác nào có kinh nghiệm chỉ giùm em được không? thanks!

Bác chú ý xem âm thanh phát ra từ đâu chưa?

Còn theo e thì thấy có 1 chú ý là chỗ bắt ốc của 2 sợi dây seatbell của hàng ghế thứ 2. E thấy nó cố ý để có độ rơ. Nên khi e cầm lắc lắc thì có thể gây ra 1 số tiếng lách cách rất nhỏ. Seat bell cho hàng ghế đầu cũng vậy nhưng có bọc cao su che chỗ bắt ốc nhưng ở hàng ghế thứ 2 lại không có (không biết xe bác có giống xe e không). Nên em dán 1 miến đệm mỏng để chêm cho êm.
Hoặc cái cần chỉnh lưng ghế phụ cũng có độ rơ 1 chút, bác kiểm tra xem.

Tuy nhiên rất có có thể mấy âm thanh lách cách, sột soạt là do vật dụng để trên xe bị rung lắc tạo nên. E từng bị chai nước không để bên hộc cửa bị rung khi nghe nhạc làm mới đầu tưởng loa bị rè. Hay miếng che nắng xốp hoặc cái móc khóa kim loại của túi xách để trên xe cũng có thể gây ra tiếng sột soạt và lách cách khi đi đường xấu. Mấy âm thanh này thường có chủ xe thường xuyên lái xe chú ý quá nên nghe thấy :D. Chứ mấy người ngồi cùng trên xe chả mấy ai chú ý.

E thấy xe sang như merc thì được làm kĩ lắm. Mấy cái hộc được lót nỉ hết, ngay cả cái chốt khóa seatbel cũng được chêm miếng mút cách biệt với ghế ngồi luôn nên êm ru

Hạng B1
23/2/12
78
15
8
Hôm trước xe của em cũng gặp tình trạng như bác. Xe em của bác hải ráp. Chủ yếu do mấy con ốc vặn của ghế không chăc thui. Bác có thể kiểm tra lại ốc vít đi. Không sao cả. Cho em hòi 1câu. Xe em hôm trước làm trần xong thì cái sunroof phía ghế sau hơi không khít. Có cách nào khắc phục không mấy bác?

Hạng B1
23/12/11
57
26
8
ủa mấy cái topic nóng hổi đâu hết rồi nhỉ?

Hạng B1
23/12/11
57
26
8
achco nói:
LeNinh nói:

Bác chú ý xem âm thanh phát ra từ đâu chưa?

Còn theo e thì thấy có 1 chú ý là chỗ bắt ốc của 2 sợi dây seatbell của hàng ghế thứ 2. E thấy nó cố ý để có độ rơ. Nên khi e cầm lắc lắc thì có thể gây ra 1 số tiếng lách cách rất nhỏ. Seat bell cho hàng ghế đầu cũng vậy nhưng có bọc cao su che chỗ bắt ốc nhưng ở hàng ghế thứ 2 lại không có (không biết xe bác có giống xe e không). Nên em dán 1 miến đệm mỏng để chêm cho êm.
Hoặc cái cần chỉnh lưng ghế phụ cũng có độ rơ 1 chút, bác kiểm tra xem.

Tuy nhiên rất có có thể mấy âm thanh lách cách, sột soạt là do vật dụng để trên xe bị rung lắc tạo nên. E từng bị chai nước không để bên hộc cửa bị rung khi nghe nhạc làm mới đầu tưởng loa bị rè. Hay miếng che nắng xốp hoặc cái móc khóa kim loại của túi xách để trên xe cũng có thể gây ra tiếng sột soạt và lách cách khi đi đường xấu. Mấy âm thanh này thường có chủ xe thường xuyên lái xe chú ý quá nên nghe thấy :D. Chứ mấy người ngồi cùng trên xe chả mấy ai chú ý.

E thấy xe sang như merc thì được làm kĩ lắm. Mấy cái hộc được lót nỉ hết, ngay cả cái chốt khóa seatbel cũng được chêm miếng mút cách biệt với ghế ngồi luôn nên êm ru
Khi em lái thì có cảm giá nó phát ra từ bên ghế phụ, nhg khi sang ghế phụ ngồi thì lại nghe ở bên lái (gần phía trên nóc xe). Tiếng kếu không to nhưng nó cứ "tích tích" khó chịu lắm. Lúc mới lấy xe về thì không bị, em chỉ nghĩ là có gì đó bị lỏng thôi, chẳng lẽ lại phải mang lên anh Hải.:mad: