Tập Lái
29/10/10
15
1
1
Mình đang chạy con spark lite 0.8 đời 2009, gần đây xe mình có tình trạng khi dừng xe hoặc đang chạy mà đạp thắng thì đèn báo nhớt nhấp nháy, mình dừng xe kiểm tra nhớt thì nhớt vẫn đầy đủ bình thường (Mình mới thay nhớt và lọc nhớt cách đây 01 tuần). Khi xe chạy thì đèn tắt hẳn không nhấp nháy nữa. Anh em chia sẻ giúp thông tin xem xe có bị gì không và cách khắc phục ? Chân thành cảm ơn anh em trên diễn đàn !

Hạng D
23/8/08
3.138
1.831
113
45
đèn đó nó sẽ sáng khi áp suất dầu bôi trơn (nhớt) thấp hơn ngưỡng quy định bởi nhà sản xuất-thiết kế. Nếu động cơ quay nhanh thì đủ hoặc thừa áp suất và ngược lại.
Bác xem xe bác có đặt tốc độ máy không tải quá thấp hay không. Thử chỉnh cao lên một chút (lần theo dây ga, chỉnh con vít giới hạn dây ga).

Tập Lái
29/10/10
15
1
1
Rất cám ơn bạn đã hướng dẫn. Mình có đọc trên mạng thì người ta nói xe cũ thì có thể bị như vậy, nếu đèn không sáng khi chạy thì không sao nhưng nó cứ nhấp nháy làm mình cũng "bất an". Có lẽ nguyên nhân chắc cũng như bạn đã đề cập.
adng nói:
đèn đó nó sẽ sáng khi áp suất dầu bôi trơn (nhớt) thấp hơn ngưỡng quy định bởi nhà sản xuất-thiết kế. Nếu động cơ quay nhanh thì đủ hoặc thừa áp suất và ngược lại.
Bác xem xe bác có đặt tốc độ máy không tải quá thấp hay không. Thử chỉnh cao lên một chút (lần theo dây ga, chỉnh con vít giới hạn dây ga).

Hạng D
3/9/08
4.594
46.965
113
Tốt nhất là cứ vào hãng hoặc 1gara chuyên nghiệp kiểm tra là an toàn nhất. Nếu vòng quay không tải quá thấp thì xe đã bị tình trạng rùng mình rồi.

Hạng C
31/12/12
723
2
18
44
Hôm nào đi bảo dưỡng bác nói thợ kiểm tra lại cho an toàn.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Có 2 khả năng :
1. Lọc nhớty xe bác đã quá bẩn hoặc bơm nhớt yếu, cần kiểm tra gấp.
2. Cảm biến áp suất nhớt bị trục trặc, báo chập chờn dù áp lực nhớt ổn.
Bác nên kiểm tra sớm đi nhé, từ việc áp lực nhớt yếu dẫn đến việc phải đại tu toàn bộ động cơ là gần lắm đó.

Hạng D
3/4/10
1.156
332
83
Em thấy Bác sĩ trị bệnh rất hay, không biết " phòng mạch" bác sĩ ở đâu để em đưa V2 em qua kiểm tra sức khỏe tổng quát. ( V2 của em là CORONA 1992)
Automatic nói:
Có 2 khả năng :
1. Lọc nhớty xe bác đã quá bẩn hoặc bơm nhớt yếu, cần kiểm tra gấp.
2. Cảm biến áp suất nhớt bị trục trặc, báo chập chờn dù áp lực nhớt ổn.
Bác nên kiểm tra sớm đi nhé, từ việc áp lực nhớt yếu dẫn đến việc phải đại tu toàn bộ động cơ là gần lắm đó.