Tập Lái
3/9/16
18
13
3
Chào các bác. Em thi bằng B2 xong rồi nhưng chưa có bằng. giờ có việc em phải lái xe đi. Vậy mình có thể sử dụng giấy hẹn của bưu điện thay bằng đc không(khi bị thổi). Các bác tư vấn giúp em. 3 ngày nữa mới tới hẹn mà mai em phải đi rồi

Hạng D
4/11/16
1.807
3.973
113
Theo em là không nha bác, trường hợp của bác khác với xài giấy hẹn khi bị phạt giữ bằng lái vì hiện nay bác vẫn chưa có số GPLX để CSGT căn cứ làm việc

• Like
Reactions: duyvan80
Tập Lái
3/9/16
18
13
3
Mình cũng nghĩ vậy nên lo. Mình gọi xuống sở GTVT họ tra dữ liệu và nói bằng in đc 1 tuần rồi.

Hạng F
1/6/15
5.555
28.532
113
Cầm cái bằng trên tay rồi đi đâu đi nha anh, anh chỉ mới thi đậu chứ đã có bằng đâu.

• Like
Hạng F
16/3/14
5.646
9.193
113
A mà chạy thì dính lỗi không có giấy phép lái xe.. bị giam xe á nga :

• Like
Hạng D
18/8/15
1.634
1.307
113
Bình Chánh
Chủ thớt vẫn có thể đi với điều kiện: 1. Trình lái cực lụa và 2. Đảm bảo không mắc lỗi để không phải đối mặt với CSGT.

Hạng B2
28/9/16
189
196
43
Sài Gòn
Mới thi chưa nhận được bằng thì cũng coi như có bằng lái đâu . Có ráng đi thì lái cẩn thận nha bác chủ .

• Like
Hạng D
23/10/15
2.794
4.815
113
TPHCM
Trong giấy hẹn của bác có ghi rõ phần ghi chú phía dưới "không có giá trị thay thế giấy phép lái xe..." hoạc người đang được cấp lại GPLX "giấy hẹn này không có giá trị thay GPLX...".
Điều 58 (LGTĐB). Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông
1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này vàcó giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.
Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.
2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:
a) Đăng ký xe;
b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;
c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;
d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Chỉ có một trường hợp được phép điều khiển khi không có giấy phép lái xe là trường hợp VP và bị tạm giữ GPLX trong thời gian ra quyết định xử phạt !

Chỉnh sửa cuối: