Tập Lái
3/6/21
20
12
3
31
www.nhothongthai.com
Sẽ thật tuyệt vời khi chỉ 1 loại dầu động cơ sẽ đáp ứng mọi nhu cầu bôi trơn cho xe của bạn. Tuy nhiên, ô tô và xe máy lại không sử dụng dầu nhớt giống nhau, và lý do tại sao thì chúng ta cùng tìm hiểu qua bài viết sau.
S%25E1%25BB%25B1-kh%25C3%25A1c-nhau-gi%25E1%25BB%25AFa-d%25E1%25BA%25A7u-nh%25E1%25BB%259Bt-%25C3%25B4-t%25C3%25B4-v%25C3%25A0-d%25E1%25BA%25A7u-nh%25E1%25BB%259Bt-xe-m%25C3%25A1y.jpg

Sự khác biệt giữa dầu nhớt ô tô và dầu nhớt xe máy.​

Tại sao dầu nhớt ô tô và dầu nhớt xe máy không thể thay thế cho nhau?

Dầu nhớt trong ô tô chủ yếu dùng để bôi trơn các bộ phận chuyển động trong động cơ. Đối với các bộ phần còn lại có nhiều loại sản phẩm dầu nhớt khác nhau. Dầu nhớt xe máy không chỉ đơn thuần là bôi trơn động cơ mà còn làm mát bộ ly hợp và bảo vệ hộp số. Đương nhiên khi một sản phẩm thực hiện nhiều nhiệm vụ hơn như dầu nhớt xe máy thì nó sẽ có một công thức khác. Điều này hoàn toàn đúng, dầu nhớt ô tô và dầu nhớt xe máy là khác nhau.
Bạn không nên sử dụng trung một loại dầu chỉ để tiết kiệm thêm tiền. Dưới đây là một chút thông tin về sự khác biệt giữa hai loại dầu để bạn có thể đưa ra quyết định tốt hơn khi lựa chọn chất bôi trơn cho chiếc xe của bạn.

Dầu nhớt ô tô thông thường có tác dụng gì?

T%25C3%25A1c-d%25E1%25BB%25A5ng-c%25E1%25BB%25A7a-d%25E1%25BA%25A7u-nh%25E1%25BB%259Bt-%25C3%25B4-t%25C3%25B4.jpg

Dầu nhớt ô tô thông thường có tác dụng gì?
Chiếc xe ô tô của bạn yêu cầu một số chất bôi trơn khác nhau để hoạt động; một chất bôi trơn duy nhất không thể làm được tất cả. Đó là lý do tại sao bạn sẽ tìm thấy nhiều loại: dầu động cơ, dầu thủy lực, mỡ bôi trơn và các chất bôi trơn khác để đáp ứng nhu cầu bảo dưỡng ô tô của bạn.

Dầu động cơ thông thường có một nhiệm vụ chính duy nhất trong xe của bạn là bôi trơn động cơ. Dầu nhớt ô tô làm giảm ma sát giữa các bộ phận kim loại của động cơ, cải thiện hiệu suất và mang lại hiệu quả sử dụng nhiên liệu tốt hơn. Nó cũng có thể giúp giảm nhiệt độ của động cơ để nó không bị quá nóng, nhưng đó không phải là công việc chính của dầu. Tuy nhiên, điều chỉnh nhiệt độ của động cơ là công việc chính của chất làm mát. Nếu không có động cơ của bạn sẽ nóng lên và ngừng hoạt động.

Dầu nhớt xe máy có tác dụng gì?

T%25C3%25A1c-d%25E1%25BB%25A5ng-c%25E1%25BB%25A7a-d%25E1%25BA%25A7u-nh%25E1%25BB%259Bt-xe-m%25C3%25A1y.jpg

Dầu nhớt xe máy có tác dụng gì?​

Một phần của việc bảo trì xe máy của bạn là cung cấp cho nó sự bôi trơn thích hợp. Xe máy có nhu cầu bôi trơn khắt khe hơn ô tô. Xe máy phải chịu mức độ câng thẳng hơn vì điều kiện làm việc của chúng khác nhau. Tốc độ bạn lái mỗi chiếc xe cũng khác nhau. Bạn cũng cần thay nhớt xe máy theo số giờ sử dụng, thay vì số km đã sử dụng. Điều đầu tiên mà dầu nhớt xe máy làm là bôi trơn và bảo vệ động cơ. Nó tạo ra một lớp màng mỏng xung quanh các miếng kim loại, do đó chúng không mài vào nhau. Dầu xe máy cung cấp khả năng bôi trơn cân bằng cho động cơ và bộ ly hợp ướt. Nếu không có đủ ma sát, bạn sẽ không thể gài ly hợp.

Mục đích thứ hai của dầu là làm mát động cơ. Khi dầu di chuyển khắp động cơ, nó sẽ truyền nhiệt ra bên ngoài xe để không khí có thể tản nhiệt. Cuối cùng, nó giữ cho động cơ sạch sẽ bằng cách giữ lại tất cả các chất ô nhiễm và ngăn ngừa sự hình thành bùn. Điều này đặc biệt đúng khi nói đến dầu nhớt tổng hợp. Vì vậy, nếu bạn cần giữ cho động cơ xe của mình được bôi trơn và sạch sẽ, bạn nên mua Thay dầu tổng hợp.

Dầu gốc khoáng hoặc tổng hợp

D%25E1%25BA%25A7u-g%25E1%25BB%2591c-kho%25C3%25A1ng-ho%25E1%25BA%25B7c-t%25E1%25BB%2595ng-h%25E1%25BB%25A3p.jpg

Dầu gốc khoáng hoặc tổng hợp​

Câu hỏi lâu đời khi chọn đúng dầu là: dầu gốc khoáng hay tổng hợp? Có các tùy chọn dầu gốc khoáng và tổng hợp cho cả ô tô và xe máy; cũng có các tùy chọn kết hợp. Hướng dẫn sử dụng sẽ phải nêu rõ loại dầu mà xe của bạn cần, hãy cố gắng tuân thủ các khuyến nghị của nhà sản xuất. Thông thường, nó sẽ chỉ quy định độ nhớt, miễn là bạn tuân thủ theo chúng, bạn có thể chọn bất kỳ loại dầu nhớt nào bạn muốn. Như đã nói, thay dầu tổng hợp là điều tốt nhất bạn có thể làm cho một trong hai loại xe của mình.

Lợi thế lớn nhất của dầu gốc khoáng là giá thành thấp, về lâu dài không phải là lựa chọn tiết kiệm tiền nhất. Mặc dù trải qua quá trình tinh chế rất kỹ lưỡng, dầu khoáng vẫn chứa một số chất gây ô nhiễm. Tuy nhiên, Dầu khoáng là một lựa chọn phù hợp hơn cho xe máy cũ do đột nhớt khá đặc. Nếu một động cơ cũ có bất kỳ vết nứt nhỏ nào, dầu khoáng sẽ che chúng lại, trong khi dầu tổng hợp có thể bị rò rỉ do quá loãng.

Đối với động cơ hiện đại, dầu tổng hợp là lựa chọn tốt nhất và tối ưu nhất. Vì nó chủ yếu do con người tạo ra, nó không có bất kỳ chất ô nhiễm nào và cung cấp khả năng bảo vệ vượt trội. Dầu tổng hợp làm giảm ma sát, giúp xe hoạt động hiệu quả hơn, hoạt động tốt hơn và tiêu tốn ít nhiên liệu hơn. Chất tổng hợp hoạt động tốt hơn dưới nhiệt độ khắc nghiệt, cả nóng và lạnh và chúng cũng kéo dài thời gian thay dầu của bạn. Mặc dù thay dầu tổng hợp ban đầu đắt hơn dầu gốc khoáng, nhưng theo thời gian, chúng thực sự giúp bạn tiết kiệm tiền. Đây chỉ là một vài lợi ích của việc thay đổi Dầu Tổng hợp.

Kết luận:

Dầu nhớt ô tô và dầu nhớt xe máy khác nhau về công thức cũng như công dụng, chúng ta không nên vì tiết kiệm ít tiền mà sử dụng chung một chất bôi trơn cho chúng.

Nếu các bạn vẫn còn thắc mắc thêm các vấn đề về dầu nhớt thì hãy Comment ngay ở phía dưới. Chúng tôi sẽ sớm giải đáp các thắc mắc cho bạn!

Nguồn: Sưu tầm​

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.576
22.157
113
Pháp
Mặc dầu có sự khác biệt giửa dầu 2B và 4B, nhưng điều quang trọng ở đây là
- có thể hoán đổi dầu với nhau được không 2B/4B và ngược lại? nếu được/không là vì lý do gì (về kỹ thuật). Tôi nghĩ là các anh em OS cũng tò mò cần biết.

Các anh em OS có thể bàn luận trong đây. Tôi thì nói có thể với nhiều điều kiện bắt buộc .....

• Like
Reactions: Hồng Thái
Hạng B2
2/5/16
234
191
43
Mặc dầu có sự khác biệt giửa dầu 2B và 4B, nhưng điều quang trọng ở đây là
- có thể hoán đổi dầu với nhau được không 2B/4B và ngược lại? nếu được/không là vì lý do gì (về kỹ thuật). Tôi nghĩ là các anh em OS cũng tò mò cần biết.

Các anh em OS có thể bàn luận trong đây. Tôi thì nói có thể với nhiều điều kiện bắt buộc .....
Nhớt 4b xài cho xe ga đc vì ko có ly hợp/ hộp số ngâm trong nhớt đúng ko bác

• Like
Hạng D
7/3/07
2.225
53.669
113
Mình toàn mua nhớt thay xe hơi, dư đổ cho ab và lead của vợ mấy năm nay có sao đâu. Xe ga ly hợp khô mà

• Like
Hạng B2
5/6/14
194
92
28
31
Về cơ bản là đúng anh ạ, tuy nhiên tính về thể tích Piston, tải trọng và công năng làm việc thì động cơ xe máy sẽ phải làm việc trong môi trường khắc nghiệt hơn, chính vì vậy nên phải có công thức riêng, do đó tính tiền trên đầu lít thì nhớt xe máy vẫn cao hơn nhớt ô tô.
Chính vì môi trường làm việc khắc nghiệt hơn nên xe máy thường chạy đường trường, đi đường xa sẽ ko ổn bằng ô tô.

• Like
Hạng B2
5/6/14
194
92
28
31
Mình toàn mua nhớt thay xe hơi, dư đổ cho ab và lead của vợ mấy năm nay có sao đâu. Xe ga ly hợp khô mà
Bác dùng đều được, tuy nhiên về lâu dài sẽ ko ổn bằng xài đúng loại, dầu nhớt có dỏm hay ko tốt đổ vào xe cũng ko hư máy liền, nó ảnh hưởng về lâu dài, thay vì xe đi 20 năm thì tuổi thọ còn 5 năm.
Nếu lấy xe máy đổ vào ô tô thì có những loại phụ gia giúp độ bền trượt trong xe máy cao sẽ gây hại cho ô tô, do làm tăng ma sát bề mặt trong động cơ ô tô.

Hạng D
7/3/07
2.225
53.669
113
Bác dùng đều được, tuy nhiên về lâu dài sẽ ko ổn bằng xài đúng loại, dầu nhớt có dỏm hay ko tốt đổ vào xe cũng ko hư máy liền, nó ảnh hưởng về lâu dài, thay vì xe đi 20 năm thì tuổi thọ còn 5 năm.
Nếu lấy xe máy đổ vào ô tô thì có những loại phụ gia giúp độ bền trượt trong xe máy cao sẽ gây hại cho ô tô, do làm tăng ma sát bề mặt trong động cơ ô tô.
Hồi xưa toàn đổ nhớt xị ở cây xăng, xanh lè chả nhãn mác gì, vẫn chay tốt :D. Vụ nhớt nhao này tiền quảng cáo là chính

Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Trường hợp xe báo hụt nhớt mình đổ thêm nhớt khác loại vào thì có sao không bác?

• Like