Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Sửa chỉnh gương của Ford Explorer

Hạng F
7/8/17
7.465
10.162
113
Sửa chỉnh gương của Ford Explorer

Tình hình là không biết anh nào chơi kì bấm kính hậu xe em đến mức gãy nhông của bộ motor chỉnh gương. Chắc chắn là cố tình vì xe lock cửa tự động gập gương lại thì không thể vô tình va vào được. Tình trạng hiện tại thì gương bên phải vẫn có thể chỉnh lên - xuống- phải bên trái thì không chỉnh dc. Gương trái bình thường, em có ra hãng thì bảo gãy nhông, mà hãng thì k thay lẻ nên bày em bảo va đâu cho vỡ thay bảo hiểm luôn nguyên cục. Em thì k điên, nhỡ vỡ nó k đền thì thì mình vỡ mồm. Các bác cho em tham khảo với ạ.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.574
22.157
113
Pháp
Tình hình là k biết anh nào chơi kì bấm kính hậu xe em đến mức gãy nhông của bộ motor chỉnh gương. Chắc chắn là cố tình vì xe lock cửa tự động gập gương lại thì k thể vô tình va vào được. Tình trạng hiện tại thì gương bên phải vẫn có thể chỉnh lên - xuống- phải bên trái thì không chỉnh dc. Gương trái bình thường, em có ra hãng thì bảo gãy nhông, mà hãng thì k thay lẻ nên bày em bảo va đâu cho vỡ thay bảo hiểm luôn nguyên cục. Em thì k điên, nhỡ vỡ nó k đền thì thì mình vỡ mồm. Các bác cho em tham khảo với ạ.
Chụp hình kỹ và post cho anh em xem là cái gì ? nếu có thể tháo ra sơ sơ và chỉ vào nơi được gọi là gẩy xem sao nhé

Hạng F
7/8/17
7.465
10.162
113
Chụp hình kỹ và post cho anh em xem là cái gì ? nếu có thể tháo ra sơ sơ và chỉ vào nơi được gọi là gẩy xem sao nhé

Đây nhè bác chỗ cái cục trắng trắng nó sẽ dính với cái ngàm trên kính mà chỗ đó em k thấy đâu nữa.
Mà chính xác là cái ngàm trên kính nó gãy dính vào cục trắng trắng kia rồi.
Sẵn tiện bác có thể hướng dẫn em làm sao mở cái mặt kính ra dc k :p.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Hạng F
29/10/16
11.574
22.157
113
Pháp
View attachment 2189259
Đây nhè bác chỗ cái cục trắng trắng nó sẽ dính với cái ngàm trên kính mà chỗ đó em k thấy đâu nữa.
Mà chính xác là cái ngàm trên kính nó gãy dính vào cục trắng trắng kia rồi.
Sẵn tiện bác có thể hướng dẫn em làm sao mở cái mặt kính ra dc k :p.
Bạn có cái khớp

Cại nhẹ lên, và vòng theo nó có vài ba cái khớp như thế, nên cại bằng cái gì nhựa hay bằng gổ như đồ xới cơm (thí dụ), Nếu loại sưởi điện thì giật 2 cái dây ra.

Cái khớp đó nằm vòng của gương, thế là xong

Hạng F
7/8/17
7.465
10.162
113
Bạn có cái khớp View attachment 2189959

Cại nhẹ lên, và vòng theo nó có vài ba cái khớp như thế, nên cại bằng cái gì nhựa hay bằng gổ như đồ xới cơm (thí dụ), Nếu loại sưởi điện thì giật 2 cái dây ra.
View attachment 2189969

Cái khớp đó nằm vòng của gương, thế là xong
Này nếu em tháo ra lấy cái ngàm kia gắn lại vào kính dùng keo universal của tàu hay keo AB sẽ tốt bác nhỉ :D

• Like
Hạng F
29/10/16
11.574
22.157
113
Pháp
Này nếu em tháo ra lấy cái ngàm kia gắn lại vào kính dùng keo universal của tàu hay keo AB sẽ tốt bác nhỉ :D
Ngàm, không phải là keo dán, do đó bạn gở nhẹ mà thôi, còn gẩy chân thì ... kh biết. tôi đang nói bạn gở kiếng, còn nếu như bạn gở mà gẩy hết thì vào garage mua bộ mới vậy. Thân!

Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Bác thích vọc vạch thì làm như bác Osin chỉ đi. Còn muốn tháo ra ngâm cứu thì kiếm cây vít dẹp loại nhỏ nạy cái mặt gương từng cái 1 chỗ 4 cái ngàm nó sẽ rớt ra rồi lấy keo 502 gắn cái miếng nhựa gãy. Muốn cái khớp cầu bằng nhựa teflon không dính vào cái nhự đen thì kiếm ít mỡ bò trắng bôi vào cái khớp sao cho khéo đừng để dính vào cái nhựa đen.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Hạng C
4/12/14
842
8.113
93
40
Ho Chi Minh City, Vietnam
Cái mặt gương các a bên trên đã nói có 4 ngàn rồi. Xe mình cũng vậy, nhưng bị mấy thằng giữ xe nó bẻ xếp vào (trong lúc gương đang chạy xếp vào) thế và gãi răng nhông. Mình cũng tự tháo ra xử. Mặt gương ban đầu cũng ko dám giật ra (sợ bể). Nhưng về sau bí quá (ko giật thì ko tháo đc) đành làm liều làm như sau:
  • Bấm cho mặt gương lật qua hết 1 bên (bên nào còn lật được, ví dụ qua phải thì cho nó lật hết qua phải), lúc này bên còn lại sẽ hở ra 1 khoản vừa thọt ngón tay (bàn tay) vào. Thọt ngón tay vào khe đó, móc giật mạnh đại ra (ban đầu mình cũng sợ bể mặt gương nên giật nhẹ nhẹ nó ko ra, sau giật đại mạnh là nó bung ra). khi nó bung ra 1 ngàm thì vuốt lòn theo khe đến vị trí các ngàm khác cứ thế giật mạnh tách ra. Tách đc 3 ngàm là mặt gương rớt ra à.
  • Của bạn thì gãi cái chỉnh mặt gương nên khác xe mình gãi nhông xếp gương. Xe mình thì tháo bộ nhông ra. Ban đầu cũng bó tay ko bít xử sao vì ko tìm đc nhông thay. Hên sao sau khi khóc với mấy anh bạn thì ông anh hội trưởng hội máy bay điều khiển Sài Gòn kêu mình đưa bộ nhông gãi cho ổng. Ổng làm lại cho mình bộ mới y hệt. Thay vào ngon luôn. Nếu bạn tháo đc ra mà chi tiết đó ko phục hồi đc thì pm mình mình cho thông tin anh đó. Biết đâu có thể giúp đc bạn.
Hình tham khảo:
- Bộ nhông zin bị gãi sạch răng:

- Bộ nhông mới phục hồi:

- Bãi chiến trường tự làm:

Tập Lái
8/2/17
7
0
1
Bình Tân, HCMC
Cái mặt gương các a bên trên đã nói có 4 ngàn rồi. Xe mình cũng vậy, nhưng bị mấy thằng giữ xe nó bẻ xếp vào (trong lúc gương đang chạy xếp vào) thế và gãi răng nhông. Mình cũng tự tháo ra xử. Mặt gương ban đầu cũng ko dám giật ra (sợ bể). Nhưng về sau bí quá (ko giật thì ko tháo đc) đành làm liều làm như sau:
  • Bấm cho mặt gương lật qua hết 1 bên (bên nào còn lật được, ví dụ qua phải thì cho nó lật hết qua phải), lúc này bên còn lại sẽ hở ra 1 khoản vừa thọt ngón tay (bàn tay) vào. Thọt ngón tay vào khe đó, móc giật mạnh đại ra (ban đầu mình cũng sợ bể mặt gương nên giật nhẹ nhẹ nó ko ra, sau giật đại mạnh là nó bung ra). khi nó bung ra 1 ngàm thì vuốt lòn theo khe đến vị trí các ngàm khác cứ thế giật mạnh tách ra. Tách đc 3 ngàm là mặt gương rớt ra à.
  • Của bạn thì gãi cái chỉnh mặt gương nên khác xe mình gãi nhông xếp gương. Xe mình thì tháo bộ nhông ra. Ban đầu cũng bó tay ko bít xử sao vì ko tìm đc nhông thay. Hên sao sau khi khóc với mấy anh bạn thì ông anh hội trưởng hội máy bay điều khiển Sài Gòn kêu mình đưa bộ nhông gãi cho ổng. Ổng làm lại cho mình bộ mới y hệt. Thay vào ngon luôn. Nếu bạn tháo đc ra mà chi tiết đó ko phục hồi đc thì pm mình mình cho thông tin anh đó. Biết đâu có thể giúp đc bạn.
Hình tham khảo:
- Bộ nhông zin bị gãi sạch răng:
View attachment 2191317
- Bộ nhông mới phục hồi:
View attachment 2191318
- Bãi chiến trường tự làm:
View attachment 2191320
xe focus của mình cũng bị gãy 1 chân giữ mặt gương bên phải, đem ra Hãng cũng kêu phải thay cả bộ, còn BH thì kêu bể mới đền chứ gãy kín thì ko.