Hạng B2
30/8/10
205
164
43
Bên này Shell làm trùm mảng bán lẻ xăng dầu nhớt, sau đó là Caltex và Total. Mỗi cây xăng của nó nhìn như 1 siêu thị thu nhỏ, bán đủ thứ hầm bà lằng và dịch vụ liên quan

Hóa ra bảo dưỡng Subaru mắc hơn các dòng xe Nhật hay Hàn nhiều nhỉ, chắc phải gấp đôi

Cũng ko hẳn phải nhìn chi tiết cả hai bill bảo dưỡng mới so sánh đc bác.

Ví dụ như Tucson dùng dầu gốc khoáng đi 5k km phải thay thì giá = 1/2, 1/3 so với dầu Shell synthetic mà Subaru đang dùng-đi được 1 vạn km mới phải thay.

• Like
Reactions: koonjang
Hạng D
14/5/08
2.536
21.135
113
Yeap, có thể, hãng bảo tới 6 tháng sau mới quay lại, mình đi rất ít do hàng ngày đi bộ đi làm, mất gần 4 tháng mới đi được 1600km

Để đi hết 10K km chắc hết 1 năm nên dù sao 6 tháng cũng phải đi bảo dưỡng

Cũng ko hẳn phải nhìn chi tiết cả hai bill bảo
dưỡng mới so sánh đc bác.

Ví dụ như Tucson dùng dầu gốc khoáng đi 5k km phải thay thì giá = 1/2, 1/3 so với dầu Shell synthetic mà Subaru đang dùng-đi được 1 vạn km mới phải thay.

Hạng B2
30/8/10
205
164
43
Yeap, có thể, hãng bảo tới 6 tháng sau mới quay lại, mình đi rất ít do hàng ngày đi bộ đi làm, mất gần 4 tháng mới đi được 1600km

Như bill bác đưa lên là Shell Fully Synthetic là loại cao cấp nhất rồi nên giá cao.

1 năm bác ko đi đến 1 vạn dầu thì cứ 1 năm là thay bác nhé.

• Like
Hạng C
22/5/14
939
47.973
93

Xe mới còn bảo hành, phải theo hãng để có gì còn được miễn phí.
Sách họ cũng nói thay 6 tháng, theo mấy ông kỹ sư nói thì xe chạy mỗi lần dưới 10km có hại hơn là chạy đường dài, vì dầu ko đủ nóng. Với theo tg thì dầu cũng bị ô nhiễm, nên họ khuyến cáo thay 6 tháng.
Còn hết bảo hành, xe đi ít, mỗi lần đi >20km thì 1 năm thay cũng được.

• Like
Hạng B1
9/8/06
64
60
18
Đúng là có khuyến cáo thay dầu 6 tháng 1 lần, nhưng là với dầu nào ? Dầu khoáng hay dầu tổng hợp ? Về lý thì độ ổn định (theo thời gian) của dầu khoáng thua xa dầu tổng hợp ! Có vẻ như lời khuyên 6 tháng thay dầu một lần là cho dầu khoáng nhưng xưởng của các hãng thường lập lờ chuyện này (vì họ là người ăn theo).

Cá nhân tôi đi FXT cũng thay dầu 6 tháng 1 lần cho chắc nhưng có lẽ nếu không quá cẩn thận thì 1 năm thay chắc cũng được

• Like
Reactions: nmtung and koonjang
Hạng C
22/5/14
939
47.973
93
Đúng là có khuyến cáo thay dầu 6 tháng 1 lần, nhưng là với dầu nào ? Dầu khoáng hay dầu tổng hợp ? Về lý thì độ ổn định (theo thời gian) của dầu khoáng thua xa dầu tổng hợp ! Có vẻ như lời khuyên 6 tháng thay dầu một lần là cho dầu khoáng nhưng xưởng của các hãng thường lập lờ chuyện này (vì họ là người ăn theo).

Cá nhân tôi đi FXT cũng thay dầu 6 tháng 1 lần cho chắc nhưng có lẽ nếu không quá cẩn thận thì 1 năm thay chắc cũng được

Trong sách hướng dẫn của Subaru họ ghi là dầu tổng hợp Synthetic, nếu ko có thì dùng dầu khoáng, nhưng chỉ là dùng tạm.
http://www.manchestersubaru.com/subaru-synthetic-oil.htm

When vehicle is used under severe driving conditions, the engine oil and filter should be changed every 3,750 miles or 3 3/4 months, whichever comes first. Examples of severe driving conditions that affect oil change frequency include:
  • Repeated short distance driving (Cái này em đã nói ở trên)
  • Driving in extremely cold weather
  • Driving on rough and/or muddy roads
  • Repeated trailer towing

Hiện nay ai cũng nói là dầu tổng hợp rất tốt, chạy 15,000km mới phải thay. tuy nhiên nhà sx xe nào cũng khuyến cáo thời gian 6 tháng này. Cho nên em nghĩ họ có lý do của họ để khuyên mình như vậy, chứ hãng dầu họ ko nói bao lâu phải thay.

• Like
Reactions: koonjang and nmtung
Hạng B1
9/8/06
64
60
18
Hiện nay ai cũng nói là dầu tổng hợp rất tốt, chạy 15,000km mới phải thay. tuy nhiên nhà sx xe nào cũng khuyến cáo thời gian 6 tháng này. Cho nên em nghĩ họ có lý do của họ để khuyên mình như vậy, chứ hãng dầu họ ko nói bao lâu phải thay.

Dầu khoáng và dầu tổng hợp có độ ổn định khác nhau xa nên rất vô lý nếu có cùng thời hạn sử dụng. Nếu 6 tháng là thời hạn nên thay của dầu tổng hợp thì có lẽ dầu khoáng chỉ nên dùng ... 3 tháng thôi !
Đây là vấn đề mà tôi muốn nói ! Còn hãng thì rõ ràng họ có tiền service kèm theo nên họ rất mong mình thay sớm và thường xuyên.

Câu chuyện này xuất phát từ chỗ cái bill của cụ chủ thớt (mà chủ yếu là giá thay dầu fully synthetic) dẫn đến ngộ nhận là chi phí bảo dưỡng thường xuyên cho FXT gấp đôi xe thường !

• Like
Hạng B2
4/10/12
415
379
63
Tp Vũng Tàu
Box ỉu xìu quá! E bới lên tý cho Fun
E mới banh háng con F N/A ghẻ rộng ra tý. Háng rộng thì dễ "vào" hơn mà?kkk
Có 2 phương án:
1. Là thay Mâm với Width lớn hơn và Offset nhỏ hơn Stock
2. Là lắp Spacer
Phương án 1 là tối ưu nhưng nó lại bị cản trở vì tốn Lúa quá...:(
Nên thôi phương án 2 đc chọn. Sau vài tuần "châm trà" thì cũng chọn đc Spacer 15mm của H&R Made in Germany dạng Slip On with Extended Stud (Stud kèm theo Spacer luôn). Lý do e chọn 15mm e cho nó vừa phải vì mỏng hơn thì chả đc bao nhiêu mà dầy quá thì Bearing sẽ bị Effected nhiều!
Advan và Disadvan e k nói vì Search là có. E chỉ Feeling sau vài tuần lắp như sau:
- xe nhìn vuông vức hơn
- chạy Có cảm giác phản ứng với mat đường rõ hơn, càng nhanh thấy xe càng vững hơn
- mấy bữa thử cua 80 thì k thấy J và xe đỡ nghiêng hơn...
[Subaru-Forester Corner] Góc chia sẻ, trao đổi mọi vấn đề về xe Subaru Forester - Mục lục Trang#1 [Subaru-Forester Corner] Góc chia sẻ, trao đổi mọi vấn đề về xe Subaru Forester - Mục lục Trang#1 [Subaru-Forester Corner] Góc chia sẻ, trao đổi mọi vấn đề về xe Subaru Forester - Mục lục Trang#1 [Subaru-Forester Corner] Góc chia sẻ, trao đổi mọi vấn đề về xe Subaru Forester - Mục lục Trang#1

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: lovexe
Tập Lái
16/11/17
2
1
1
33
Em chào các bác ạ. Em đang tìm cái OBD lock cửa tự động và gập gương, bác nào còn thừa hay chỉ em nơi có thể mua với ạ, quen xe cũ có chốt tự động mà iL mới này không có em toàn quên, trẻ em nghich ngợm em thấy lo.