Hạng B2
14/7/15
172
136
43
Chào các bác!
Các bác chạy Suzuki Swift có bác nào gặp bệnh máy lạnh như em ko?
Suốt hơn 1 năm qua, tình trạng máy lạnh rất lạ:
Khi nhiệt độ bên ngoài báo từ 34 độ C trở lên, máy lạnh chỉ phà hơi nóng (mặc dù đã bật tắt, chỉnh các kiểu, chỉnh nhiệt độ xuống Lo, quạt hết cỡ...)
Cực kỳ khổ sở với nó, vừa chay vựa bực bội
Nhiệt độ bên ngoài mà thấp hơn thì bình thường, trời mà lạnh nữa thì trong xe lạnh teo luôn!

Sau cả chục lượt đến Su PQ, xử lý; tinh thần là miễn sao cho hết bệnh (mà các bác biết giá thay phụ tùng của Suzuki rồi!!!) nhưng không khỏi!
Đã thay lần lượt, gần như tất tần tật các món (Chỉ còn việc đổi xe khác là chưa thôi)
Đến nay cái máy lạnh vẫn "u như kỹ"

Thật sự em không biết phải làm sao?
Đã năn nỉ, kính nhờ các bác ở Su PQ, yêu cầu các Kỹ sư Nhật chính hãng mẹ ra tay cứu giúp, ko biết các bác ấy có thực hiện hay không?
Giờ vẫn chưa biết nguyên nhân do đâu?

Các bác có kinh nghiệm, xin giúp em với!
Cảm ơn các bác thật nhiều!

Suzuki Swift - Máy lạnh với bệnh lạ!

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.499
21.737
113
Pháp
Nếu nhiệt độ dưới 34 thì có hơi lạnh không ? thí dụ 28/30 độ, nếu không thì xem thử sáng sớm nhiệt độ thấp nhất xem có hơi lạnh không ?
Thay những gì rồi ?

Hạng B2
14/7/15
172
136
43
Chào bác Osin!
Về nhiệt độ, đặt nhiệt độ máy lạnh bất kỳ, nếu nhiệt độ trên tablo báo ngoài trời từ 34 độ trở lên, là nó sẽ bị tình trạng này, mất hơi lạnh, chỉ thổi hơi nóng thôi, sau khoảng vài phút, bật tắt các kiểu thì lại có hơi lạnh trở lại.
Còn nhiệt độ ngoài trời mà dưới 34 thì chạy bình thường, nếu trời lạnh thì còn lạnh dữ hơn!
Về thay đồ, đầu tiên là bộ puli, (kêu do puli mòn, bộ từ tính ko hít - thay)
kiểm tra dàn nóng, lạnh đều ko xì, đường ống các loại đều thông tốt, không hở van,...
Bơm ga, OK
Lần tiếp theo: block lạnh (kêu piston, xilanh bơm bị rỗ - thay)
Lần tiếp: Bộ điều khiển trong xe, cảm biến nhiệt trong ngoài - thay
Chỉ còn có van tiết lưu là chưa thay thôi

Sợ quá, tổng chi phí đã gần bằng con airblade rồi nhé các bác!
Nhờ các bác tư vấn tiếp!
Xin cảm ơn!

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.499
21.737
113
Pháp
Vậy là phần cảm biến nhiêt độ dành cho dàn lạnh, (kh phải cảm biến dành cho máy xe, dành cho nhiệt độ ngoài), thường thì nó nằm sau cái lọc của máy lạnh, (thường có trên dàn tự động). Dàn lạnh cũa chủ thớt tự động hay chỉnh tay ? cái nầy kh đắt lắm, chủ thớt xem thử chưa vậy ? Em nghĩ là bác chủ thớt kiểm tra luôn các họng gió (đóng mở) của xe rồi

Suzuki thì em kh biết nằm ở đâu, có thể hỏi thợ xem và thử nó xem nhé, nếu tìm ra thì vẩn để điện cắm vào cảm ứng , mở máy lạnh (đề máy nha) sau đó lấy bịch nước đá lạnh để áp vào cảm biến (hay xịt bơm làm lạnh, nó tạo lạnh, đông đá cục bộ//nơi nó xịt vào) , mở máy lạnh xem nó thế nào, nếu mà nó ra hơi lạnh là chính nó .... nếu nó cứ ra hơi nóng thì chuyện khác. Hy vọng bác chủ thớt cho đáp án sớm.

À mà xe chủ thớt đời gì ? Máy gì ? có thể em và các anh em khác tìm trên mạng giúp dùm . Chủ thớt có thử cắm máy phát hiện ODB chưa vậy ?

Thân bác !

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: doangvandung
Hạng B2
14/7/15
172
136
43
Vậy là phần cảm biến nhiêt độ dành cho dàn lạnh, (kh phải cảm biến dành cho máy xe, dành cho nhiệt độ ngoài), thường thì nó nằm sau cái lọc của máy lạnh, (thường có trên dàn tự động). Dàn lạnh cũa chủ thớt tự động hay chỉnh tay ? cái nầy kh đắt lắm, chủ thớt xem thử chưa vậy ? Em nghĩ là bác chủ thớt kiểm tra luôn các họng gió (đóng mở) của xe rồi

Suzuki thì em kh biết nằm ở đâu, có thể hỏi thợ xem và thử nó xem nhé, nếu tìm ra thì vẩn để điện cắm vào cảm ứng , mở máy lạnh (đề máy nha) sau đó lấy bịch nước đá lạnh để áp vào cảm biến (hay xịt bơm làm lạnh, nó tạo lạnh, đông đá cục bộ//nơi nó xịt vào) , mở máy lạnh xem nó thế nào, nếu mà nó ra hơi lạnh là chính nó .... nếu nó cứ ra hơi nóng thì chuyện khác. Hy vọng bác chủ thớt cho đáp án sớm.

À mà xe chủ thớt đời gì ? Máy gì ? có thể em và các anh em khác tìm trên mạng giúp dùm . Chủ thớt có thử cắm máy phát hiện ODB chưa vậy ?

Thân bác !

Cảm ơn bác nhiều!
Xe em Su Swift 2014;
Nói chung về thử thì các bác Thợ cũng đã thử nhiều rồi,
Dùng máy sấy tóc sấy cảm biến ngoài, làm lạnh cảm biến trong v.v...
Hiện tại đã nối tắt ống dẫn nóng (từ nước máy) vào dàn sưởi luôn
Vẫn không ra vấn đề, còn ODB thì em không rõ lắm
Bên hãng cũng có hệ thống máy móc kiểm tra các kiểu đó, không biết là đã làm thế nào rồi?
Bác nghiên cứu tiếp giúp vậy!
Em cảm ơn!

Hạng F
29/10/16
11.499
21.737
113
Pháp
Cảm ơn bác nhiều!
Xe em Su Swift 2014;
Nói chung về thử thì các bác Thợ cũng đã thử nhiều rồi,
Dùng máy sấy tóc sấy cảm biến ngoài, làm lạnh cảm biến trong v.v...
Hiện tại đã nối tắt ống dẫn nóng (từ nước máy) vào dàn sưởi luôn
Vẫn không ra vấn đề, còn ODB thì em không rõ lắm
Bên hãng cũng có hệ thống máy móc kiểm tra các kiểu đó, không biết là đã làm thế nào rồi?
Bác nghiên cứu tiếp giúp vậy!
Em cảm ơn!
Bác xem lúc để máy lạnh chạy chừng 20 phút dở capot lên xem các ống có ống nào đóng băng không ? còn vụ cảm biến nhiệt độ là chủ thớt chú ý đến cảm biến của máy lạnh, kh phải nhiệt độ xe nha, kh biết chủ thớt đưa vào máy check nó ra gì, vì mình là chủ xe có quyền hỏi thông số nó in ra, và là bắt buộc giống như đi bệnh viện, bác sĩ vậy .

- mở capot lên xem phần compressor (có dây courroie) nếu mở máy lạnh nó sẽ kêu cái cóc và kéo compressor. Em nghĩ xe của bác rất dể nhận ra vì mã lực yếu, khi để máy lạnh thì máy sẽ mất vài con ngựa, yếu .... một chút (đừng chạy lẹ sẽ để ý).

Các họng gió có khoá phần sưởi hay không (tức là các van gió trong xe xem thử nó còn hoạt động đúng không).

trước khi đề máy , bác chủ thớt để qua chế độ lạnh, để công tắt on, gió chế độ ít nhất nhưng khoang đề, nghe thử các van có kêu không (tiếng rất nhẹ, để ý xem)

• Like
Hạng B2
28/4/16
471
6.548
93
48
Bác lên thợ chuyên đi, chạy lên chỗ bác Tạo ở gò vấp gần chỗ siêu thị lotte í. Lựa lúc trời nóng nhất mà lên làm cho chắc ăn, nghe bác tả có vẻ là giải nhiệt dàn nóng có vấn đề. Đám thợ hãng toàn ăn hại.

• Like
Hạng D
15/12/13
1.347
1.491
113
Không loại trừ quạt giải nhiệt có vấn đề, bác chủ thử để ý khí nđ > 34 độ -> không hơi lạnh thì xem quạt giải nhiệt có quay "kịch liệt" không ? hay đứng êm, nếu quạt đứng hệ thống lạnh quá nhiệt sẽ tự ngắt.

• Like
Hạng B2
14/7/15
172
136
43
Cảm ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn!
Tình trạng này cũng hơi khó, khi đang chạy ngoài trời nóng, nó mới phát sinh mới chết!
Cũng tính thử kiểm tra, nhưng đang chạy giữa đường, dừng lại, mở capo, xem các thứ cũng hơi rối, giàn nóng của máy lạnh nằm trước dàn nóng của máy. Cái quạt nó nằm đâu em cũng chưa thấy!
Mà em cũng đã trình bày cụ thể, nó cứ bị khoảng vài phút lại chạy lại, chưa kịp mát thì lại nóng
Cực kỳ khó chịu.
Em sẽ thử các cách xem sao.

Chào các bác!
Các bác chạy Suzuki Swift có bác nào gặp bệnh máy lạnh như em ko?
Suốt hơn 1 năm qua, tình trạng máy lạnh rất lạ:
Khi nhiệt độ bên ngoài báo từ 34 độ C trở lên, máy lạnh chỉ phà hơi nóng (mặc dù đã bật tắt, chỉnh các kiểu, chỉnh nhiệt độ xuống Lo, quạt hết cỡ...)
Cực kỳ khổ sở với nó, vừa chay vựa bực bội
Nhiệt độ bên ngoài mà thấp hơn thì bình thường, trời mà lạnh nữa thì trong xe lạnh teo luôn!

Sau cả chục lượt đến Su PQ, xử lý; tinh thần là miễn sao cho hết bệnh (mà các bác biết giá thay phụ tùng của Suzuki rồi!!!) nhưng không khỏi!
Đã thay lần lượt, gần như tất tần tật các món (Chỉ còn việc đổi xe khác là chưa thôi)
Đến nay cái máy lạnh vẫn "u như kỹ"

Thật sự em không biết phải làm sao?
Đã năn nỉ, kính nhờ các bác ở Su PQ, yêu cầu các Kỹ sư Nhật chính hãng mẹ ra tay cứu giúp, ko biết các bác ấy có thực hiện hay không?
Giờ vẫn chưa biết nguyên nhân do đâu?

Các bác có kinh nghiệm, xin giúp em với!
Cảm ơn các bác thật nhiều!

View attachment 2315598
Bác thử vệ sinh dàn nóng với két nước xem sao khả năng tình trạng giải nhiêt kém

• Like