Hạng B2
10/11/12
204
1.601
93
Em xin phép cả nhà mở cái thớt này để tập trung những bài viết, hình ảnh, video ... về chiếc xe Kei-car bán chạy nhất Nhật Bản những năm 1995-2005.

Trước hết, em xin giới thiệu mấy ưu điểm nổi bật của Suzuki Wagon R+ để những bác nào chưa biết về xe này xem qua thì sẽ có thêm hứng thú tìm hiểu: (em không có ý "múa rìu qua mắt thợ" đâu ạ, chỉ là lượm lặt lại thôi :D)

- Dòng xe rẻ nhất trong các xe của Nhật Bản, mục đích là phục vụ cho gia đình với các tiêu chí (đã được hiện thực hóa) như sau. Hiện nay ở VN, Su Wagon chỉ có xe cũ (lắp ráp tại Suzuki Việt Nam trong 2002-2007) giá 120-180 triệu tùy xe. Xe mới thì chỉ có đời sau này nhưng chưa thấy nhập về. Suzuki Wagon ngày xưa mới ra cùng Suzuki Vitara (1.6 - tiết kiệm xăng nhất trong các xe 7 chỗ) bán khá chạy, sau này do bị chê xấu nên Suzuki không sản xuất nữa (2007 dừng sản xuất 2 dòng này). Rồi đến khoảng 2010-2011, nhu cầu xe tốt, giá rẻ, tiết kiệm ... bỗng lên cao vì khủng hoảng kinh tế, thì bà con mới nhận ra rằng trong tầm tiền 120-180 triệu thì Suzuki Wagon có vẻ như là chiếc xe toàn diện tất cả, tuy cục mịch nông dân nhưng trung thành, tận tụy, chiều chuộng chủ nhân vô cùng ! Vì thế mà Suzuki Wagon bỗng nhiên lại thành "hot". Quả là một hiện tượng lạ lùng ít gặp trong lĩnh vực sản phẩm tiêu dùng :D.

- Động cơ có độ bền cao, rất dễ sửa chữa (em không biết sửa, nhưng ai cũng nói vậy :D), phụ tùng dễ kiếm, gần như không hỏng vặt gì trong nhiều năm. Mua con xe này về rồi, có bác bảo là "muốn nó hư để còn thay, vậy mà chờ hoài không thấy nó hư".

- Tiết kiệm xăng vào hàng khủng ! Như trên trang suzukiwagon.vn của bác Hiếu Nam thì chạy thử nghiệm đủ các địa hình từ thành phố đến cao tốc, thắng gấp, bẻ cua ... vậy mà nhiều nhất là tốn 5.3 l/km. Để so sánh, ta nên biết các xe sedan trung bình tiêu 7-10 l/km , và mấy con BMW, Mer ... thì còn hơn vậy, và với SUV 7 chỗ thì 10-12 l/km. Cá biệt mấy dòng xe sang lên đến 15-18l/km không chơi (vì xe nặng).

- Giàn đồng chắc chắn, rất bền theo năm tháng. Đa phần Su Wagon chạy 8-10 năm mà chủ xe không phá thì giàn đồng vẫn ngon lành, hoặc nếu chủ xe giữ kỹ, không lặn lội mưa gió thì gần như nguyên xi (xem thử loạt hình xe của choixongxu, tức là xe của BCBT đang bán. Link: www.otosaigon.com/forum/An-Giang-c%E1%BA%A7n-b%C3%A1n-SUZUKI-Wagon-gi%C3%A1-147-tri%E1%BB%87u-%C4%91%E1%BB%93ng-m6046959.aspx )

- Xe này dáng xấu (trong mắt nhiều người VN), vì người VN ta không quen mắt với thiết kế hình hộp mà quen với các xe có đường nét mềm mại. Tuy nhiên, ở Nhật, Ấn Độ, Philippines ... Su Wagon là chiếc xe bán rất chạy. Có thể là mất cái này, bù cái kia: nội thất Wagon cực kỳ thoải mái, rộng rãi. Ngồi trong xe cảm giác như ngồi trên một chiếc xe to. Người già, trẻ em, phụ nữ ... đi xe này đảm bảo thấy dễ chịu vô cùng ! Xe tối giản các chi tiết thừa thãi, hướng đến mục đích thực dụng của nó, đặc biệt là dành cho gia đình.

----------------------------

Tạm thời giới thiệu sơ nét về Suzuki Wagon R+ như vậy. Em xin đặt cái tên cho topic này là "The Hidden Charm" - Nét Quyến Rũ Tiềm Ẩn.

Mà đúng là "tiềm ẩn" thật các bác ạ ! Độ bền tốt của Wagon R+ thì trên em nói rồi. Còn về ngoại hình ? Vâng, thoạt nhìn thấy cái xe này nó cụt cụt, ngộ ngộ, cao cao, vuông vuông ... Nhìn không ra van cũng không ra hatch back, cảm giác giống xe tải chở hàng thế nào ý. Nhưng nhìn vài lần quen mắt, hay nhìn kỹ kỹ lại thấy nó phong cách vô cùng, rất là ... manly (rất đàn ông). Cứng cáp, chắc chắn. Ngồi trên xe bé mà tưởng ngồi trên xe to. Ngó lên chưa bằng ai, nhưng nhìn xuống hơn thiên hạ khối người. Ra đường bà con cứ nhìn theo em nó ! Rõ ràng, đặt nó lọt vào một dãy xe 7 chỗ, nhìn em nó cũng có vẻ lai lai dù cho nó chỉ có 5 chỗ thôi !

Tiếp theo topic này, em xin chiêu tập các bài viết, hình ảnh, video về Suzuki Wagon R+ để các bác newbie (như em) theo dõi cho tiện.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
10/11/12
204
1.601
93
Video: Leonardo Dicarprio - ngôi sau của Titanic, khi còn teen, đã từng chạy Suzuki Wagon R+ (có lẽ khoảng năm 1999).

http:// www.youtube.com/watch?v=wxhM1P_1-3I

Hạng B2
10/11/12
204
1.601
93
Tiếp tục, tài tử Titanic, Leonardo Dicaprio quảng cáo cho Suzuki Wagon R+

www.youtube.com/watch?v=Dk_mVdmdWxY

quảng cáo năm 2000 tại Nhật:

www.youtube.com/watch?v=fuvJIaZvzEI

Quảng cáo năm 1999 tại Pháp, bomb sexy của nước Pháp: nữ diễn viên Carla Bruni

www.youtube.com/watch?v=5MQRb7c2F1E

Quảng cáo năm 2000 tại Nhật:

www.youtube.com/watch?v=74MRIernSik

Hạng B2
10/11/12
204
1.601
93
Tiếp tục các quảng cáo ngắn gọn nhưng giúp các bác nhìn thấy "nét quyến rũ tiềm ẩn" (hidden charm) của em nó :

Quảng cáo năm 1995 khi chiếc Wagon đầu tiên ra đời, bắt đầu cho khái niệm về dòng xe tiết kiệm mục đích gia đình:

www.youtube.com/watch?v=R0xqzUSykPE

Lại là em nó nè: ôi, một gia đình nhỏ ngồi trong xe này đi giữa đường phố, sao mà an toàn, thoải mái, ấm cúng đến thế ! Các cháu bé không phải hít khói độc, các bà xã không phải phơi nắng, và các bác chúng ta có thể hãnh diện mình đang làm tốt vai trò người đàn ông chăm sóc cho gia đình với một phương tiện vừa sức túi tiền khiêm tốn :D

www.youtube.com/watch?v=KRRaaVrLTcc

Không phải tự nhiên người Nhật, những người có cuộc sống vật chất tốt nhất nhì thế giới, lại chọn Suzuki Wagon R+ làm dòng xe phổ biến tại quốc gia giàu có này !

www.youtube.com/watch?v=QVFnmW-ZH-w

1993: chiếc Suzuki Wagon đã trở thành một icon quen thuộc trong thế giới truyện tranh

www.youtube.com/watch?v=4gH-WJ_FVeQ

Suzuki Wagon đóng phim hành động, phóng ầm ầm trên thành phố đông đúc và lao trên những bậc thang, bảo vệ một gia đình nhỏ khỏi sự truy đuổi của bọn xấu:

www.youtube.com/watch?v=Ke0SO9sMIS8

Hạng B2
10/11/12
204
1.601
93
Ô ô, không biết em có lầm không chứ trong cái quảng cáo này (ông diễn viên Mỹ nổi tiếng) thì Suzuki Wagon năm 1998 giá đến 21.000 bảng Anh, giá khủng quá !

www.youtube.com/watch?v=72EP5NSgRwk

Chiêm ngưỡng một biến thể Wagon R+ năm 2000 (khác cái đèn pha)

www.youtube.com/watch?v=WI4-rp-f16o

Leonardo Dicarprio lái Suzuki Wagon R và RR chạy như bay, đua với chim đại bàng:

www.youtube.com/watch?v=bif2pZJxz4s

Sau đây là quảng cáo Maruti Suzuki Wagon R+ (đời mới) tại Ấn Độ. Tuy chiếc này là đời sau của Su Wagon R+, nhưng nhìn chung không khác nhiều, chỉ khác về hệ thống điện tử, thiết bị phụ trợ, và ngoại hình thì cái đèn pha không còn hình vuông. Tuy nhiên, xem quảng cáo "Rộng như Ấn độ, khôn ngoan như chính bạn", các bác có thể tưởng tượng cái dòng xe Suzuki Wagon này nó rộng rãi thoải mái thế nào nhé ! Như xe em đúng là giống cái cảnh trong quảng cáo này, ghế trước ngả nằm dài ra thành cái giường nhưng người ngồi sau vẫn thênh thang một bên. Hoặc như hai ghế sau ngả ra thì cũng ngang ngửa với cái ghế dài mà các cụ lớn tuổi hay nằm đọc báo ở nhà đấy ạ.

www.youtube.com/watch?v=q1xdpDqKEMU

Hạng B2
10/11/12
204
1.601
93
Nhìn thật kỹ Suzuki Wagon R+ từ bốn phía nhé các bác (tuy nhiên máy con này hơi lạ)

www.youtube.com/watch?v=7HPfzbaJ-nc

Wagon đua thực tế với Accent (Hyundai) mà vượt luôn nè:

www.youtube.com/watch?v=NJXVhd3fyDE

Mấy xe cùng tầm tiền và dung tích với Wagon R+ không biết có chạy thế này được không chứ em này vượt địa hình bùn lầy đất đá thấy trâu ghê:

www.youtube.com/watch?v=PyQdcW3GXf0

Một quảng cáo hấp dẫn năm 2000

www.youtube.com/watch?v=ej5GNaDN5JA

Chi hội trưởng FIFC
18/7/07
6.718
2.058
113
51
Em nhận được tin nhắn của Bac lotus. Chúc mừng cưới được em Wagon ngon lành
Yêu Fiat nhưng lại cưới Suzuki, không sao Bac, giống em :D Chúc mừng lần nữa nhé, có rửa xe nhớ em.....heheh
p/s : Thớt kia bị khóa nên vào đại thớt này :D

Hạng D
17/2/11
1.939
897
113
An Giang
Thế là Bác lotusgarden đã cưới được V2 wagon ngon lành. Sâu vài tấm cho anh/em chiêm ngưỡng nhé! Chúc mừng Bác

Hạng B2
10/11/12
204
1.601
93
Cám ơn các bác động viên. Mấy hôm nay em phát điên luôn vì quá tải công việc, đã vậy chờ mãi mà cái trung tâm của em nó vẫn thất hẹn chưa phát bằng. Thế là xe em vẫn để ở ngoài cơ quan, buồn buồn ngứa chân ngứa tay tức cái mình lại xách ra chạy vòng quanh sân làm các bác trong cơ quan tưởng em ... khoe :D Xấu hổ quá, xe cỏ chứ có phải Mer hay BMW đâu :D

Khi nào thuận tiện, dọn dẹp trang điểm em nó ngon lành thì em sẽ làm vài tấm ảnh để V2 của em ra mắt các bác ạ.