Hạng B2
3/7/20
219
48
28
24
Tài chính 600 - 700 triệu, chọn BMW cũ hay mua xe mới thương hiệu bình dân?

Thú thật là bị ảnh hưởng bởi những người anh xung quanh nên mình đang rất thích một chiếc xe Đức, mà cụ thể đó chính là BMW. Theo tìm hiểu, mình đang nhắm đến một chiếc Series 3 đời 2012, tùy tình hình mà giá sẽ giao động từ 500 - 600 triệu, thậm chí rẻ hơn.

Với kinh nghiệm chơi xe cửa những người anh đi trước nên mình nghĩ có thể nhờ họ chia sẻ lại cách xem xe cũng như các chi phí ban đầu để "dọn" lại chiếc xe đủ tốt để có thể đi một cách bình thường. Lăn tăn trong đầu mình lúc này đó chính là tại sao với 600 - 700 triệu trong tay, tại sao mình lại không đi mua một chiếc xe mới cứng hoàn toàn mà lại đi mua xe cũ?

Tài chính 600 - 700 triệu, chọn BMW cũ hay mua xe mới thương hiệu bình dân?

Cảm giác mua cái gì đó mới, chưa ai dùng, trải nghiệm mùi mới trong xe, ai mà chả thích. Thật ra với tầm đó tiền, "mục tiêu" mà mình nhắm từ lâu có Ford Ecosport, Suzuki Swift và Honda City. Những mẫu xe này đều đáp ứng được cho mình nhu cầu che nắng che mưa, an toàn hơn so với đi xe máy, được sở hữu xe mới và chi phí bảo dưỡng, ít nhất trong vài năm đầu cũng đỡ hơn.

Nhưng sở hữu một chiếc xe Đức thì lại khác. Những gì có được là sự an toàn đã được minh chứng, không cần phải chối cãi, cảm giác lái (khái niệm hơi mơ hồ mà đối với một người chưa từng lái xe như mình cũng chả thể hiểu nổi), và đặc biệt là cái cảm giác bước xuống từ xe BMW (cái này có phải mình bị sĩ diện hão quá không anh em).

Hiện tại, mình đang nghiêng về phương án chọn xe Đức nhiều hơn, bởi mình là người thích xe cộ, muốn hiểu nó, chăm sóc và "chơi bời" với nó. Vả lại, xe Đức mang lại cho mình cảm giác an toàn hơn. Theo như chia sẻ của một anh đang đi E90 thì mỗi năm, số tiền cần bỏ ra để chăm sóc em nó là cỡ 30 - 50 triệu.

Anh em nghĩ sao về chuyện này và nếu đã có kinh nghiệm rồi thì nhớ chia sẻ với mình nhé. Cảm ơn anh em.

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng C
20/6/17
655
1.116
93
46
Tầm tiền này bạn ráng thêm chút lấy F30 nhe. E90 form củ mà. Còn việc đi BMW thì chắc chắn là hơn hẳn các xe mà bạn đề cập, mình đã chạy qua các xe đó. Lời khuyên là chơi BMW đi bạn, được F30 là ngon.

Hạng D
8/4/12
2.357
7.429
113
Nếu bác đã thích xe Đức rồi thì trước sau gì bác cũng mua thôi, dù cho bác có mua xe mới đi chăng nữa, ra đường bác thấy 1 con 320i chạy qua thể nào bác cũng ngoái đầu nhìn, cũng xuýt xoa rồi lại... chẳng mấy chốc cũng đổi xe, lại mất công và tốn kém hơn.

Bác thích vọc vạch, thích tìm hiểu, thích chăm xe thì xe Đức cũ phù hợp hơn vì xe bình dân mới có hỏng gì đâu mà vọc, mà cũng ko có gì để vọc thật. Còn nếu chỉ xem xe là phương tiện đi lại bình thường thì xe mới bình dân là hợp nhất.

Với tài chính 700tr thì một chiếc F30 2012 là phù hợp, form vẫn đẹp cho đến ngày nay, form mới ra cũng ko khác là bao. Tuy nhiên để chạy ngon bác cần thêm chừng 50tr để thay những thứ đã đến hạn phải thay. Vấn đề này nếu bác tham khảo ae đi trước sẽ có thông tin cụ thể hơn. Mỗi năm trung bình bác cứ dự phòng 20-50tr để thay đồ là đc. Đi xe Đức cũ bác cần tìm hiểu thêm về nguồn hàng tháo xe, hay còn gọi là hàng bãi, đồ nghĩa địa, bởi nhiều món hàng OEM ko có hoặc ko tốt bằng, hãng thì đắt thôi rồi. Em ko đi BMW nhưng đi Mer C đời tương tự. Và em nghĩ 2 đứa này cũng ko khác nhau là bao. Vừa rồi em mới phải thay 1 cây thước lái, hàng tháo xe 13tr, chứ còn hàng hãng thì chắc cũng bầm dập như MU tuần rồi :D:D:D

Còn việc so sánh giá trị vô hình và độ an toàn giữa xe Đức cũ và xe bình dân mới thì nó khác nhau quá rồi. Bao nhiêu vụ tai nạn Bim, Mẹc an toàn hơn ntn thì trên mạng nhiều quá rồi, em ko kể thêm. ĐỔI LẠI BÁC PHẢI CHĂM CỰC HƠN ;););)

Hạng D
6/8/16
2.420
18.291
113
Nếu bác đã thích xe Đức rồi thì trước sau gì bác cũng mua thôi, dù cho bác có mua xe mới đi chăng nữa, ra đường bác thấy 1 con 320i chạy qua thể nào bác cũng ngoái đầu nhìn, cũng xuýt xoa rồi lại... chẳng mấy chốc cũng đổi xe, lại mất công và tốn kém hơn.

Bác thích vọc vạch, thích tìm hiểu, thích chăm xe thì xe Đức cũ phù hợp hơn vì xe bình dân mới có hỏng gì đâu mà vọc, mà cũng ko có gì để vọc thật. Còn nếu chỉ xem xe là phương tiện đi lại bình thường thì xe mới bình dân là hợp nhất.

Với tài chính 700tr thì một chiếc F30 2012 là phù hợp, form vẫn đẹp cho đến ngày nay, form mới ra cũng ko khác là bao. Tuy nhiên để chạy ngon bác cần thêm chừng 50tr để thay những thứ đã đến hạn phải thay. Vấn đề này nếu bác tham khảo ae đi trước sẽ có thông tin cụ thể hơn. Mỗi năm trung bình bác cứ dự phòng 20-50tr để thay đồ là đc. Đi xe Đức cũ bác cần tìm hiểu thêm về nguồn hàng tháo xe, hay còn gọi là hàng bãi, đồ nghĩa địa, bởi nhiều món hàng OEM ko có hoặc ko tốt bằng, hãng thì đắt thôi rồi. Em ko đi BMW nhưng đi Mer C đời tương tự. Và em nghĩ 2 đứa này cũng ko khác nhau là bao. Vừa rồi em mới phải thay 1 cây thước lái, hàng tháo xe 13tr, chứ còn hàng hãng thì chắc cũng bầm dập như MU tuần rồi :D:D:D

Còn việc so sánh giá trị vô hình và độ an toàn giữa xe Đức cũ và xe bình dân mới thì nó khác nhau quá rồi. Bao nhiêu vụ tai nạn Bim, Mẹc an toàn hơn ntn thì trên mạng nhiều quá rồi, em ko kể thêm. ĐỔI LẠI BÁC PHẢI CHĂM CỰC HƠN ;););)
320i thì nội thất nhìn chán ko muốn còm luôn. Sợ đi được 3 hôm rồi thì chán lúc đó đẩy đi thì mất giá lắm