Hạng C
3/12/07
843
4.854
93
CAN THO
Hiện nay doanh nghiệp em mỗi tháng bán được hàng khoảng 700K-1M đô. Giờ dùng số tiền này sao cho hiệu quả mấy anh? Thấy đổi ra vnd thanh toán nguyên liệu thấy uổn quá!
Giờ mỗi tháng cấn trừ công nợ thì dư ra khoảng 100-200k.
Mong mấy anh nhiệt tình tư vấn, đừng quăng gạch em tội nghiệp!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
14/6/11
691
29.844
93
Long An
Hiện nay doanh nghiệp em mỗi tháng bán được hàng khoảng 700-1 triệu ngàn đô. Giờ dùng số tiền này sao cho hiệu quả mấy anh? Thấy đổi ra vnd thanh toán nguyên liệu thấy uổn quá!
1.000.000 x 1.000 = 1 tỉ hay sao anh?
Em hỏi cho mấy ace bên dưới ạ.

Tập Lái
9/10/18
12
270
48
47
Hiện nay doanh nghiệp em mỗi tháng bán được hàng khoảng 700K-1M đô. Giờ dùng số tiền này sao cho hiệu quả mấy anh? Thấy đổi ra vnd thanh toán nguyên liệu thấy uổn quá!
Xuất khẩu thu được usd mà không phải nhập khẩu nguyên liệu thì có rất nhiều cách dùng:
  • Bán FX cho ngân hàng: hợp đồng mua bán usd giao sau (bán giá cao hơn giao ngay từ 1.5%- 2%/360 ngày)
  • Mở sổ tiết kiệm tiền đồng (7.3-8.3%/năm), thế chấp sổ tiết kiệm vay lại tiền đồng để trả lương, mua nguyên vật liệu (vay tiền đồng nhưng quy đổi usd), lãi suất vay từ 3.0-3.2%/năm.
  • Nhập khẩu ủy thác cho DN khác (thương lượng được tỷ giá cao hơn NH chút, chỉ khoảng 50-100đ/usd)
Với các nghiệp vụ này, anh có thể thu được từ 2-4%/năm. Bên mình hoạt động kinh doanh chính thường huề vốn hoăc lời rất ít, hoạt động ngoại tệ thu được đáng kể.
Còn một số nghiệp vụ nữa nếu anh làm sản xuất không quen thì khỏi dùng