Youtuber Otosaigon
16/4/14
878
1.336
93
Sài Gòn
Tài mới ơi, đã xài HERE Maps chưa?
Kể nghe, kỳ rồi đi Phan Thiết, lóng ngóng 1 hồi vì hỏng biết đường, được anh bạn chỉ xài ‪#‎HEREMAPS‬ ngon lắm nha. Google Maps giờ hỏng có 3G là thua nha, đua theo công nghệ cài ‪#‎VIETMAP‬, cái này thì cài tốn phí. Việt Nam khoái xài chùa lắm nên HERE MAPS là lựa chọn hàng đầu cho cánh tài xế.[pagebreak][/pagebreak]

Chuyện sâu xa hơn chút nà, ngày xưa HERE MAPS là của Navteq rồi được ‪#‎NOKIA‬ mua lại, muốn xài ‪#‎HERE‬ thì chỉ có trên Symbian hoặc sau này là Lumia. Thời gian sau NOKIA bung HERE lên tầm cao mới thì các anh em mới Down được trên Google play và gần đây thì trên Apple Store. ‪#‎Audi‬, ‪#‎BMW‬‪#‎Mercedes‬ khoái quá nên ngã giá mua lại HERE MAPS của NOKIA vì sợ các hãng khác như ‪#‎UBER‬, ‪#‎GOOGLE‬ hay Apple thâu tóm thì nguy.

Cái mà ưu việt nhất mà tui khoái là cài free hoàn toàn, download bản đồ nước nào mình muốn sử dụng tất nhiên là có cả Việt Nam, có giọng tiếng việt chỉ đường là lạ của cô gái dễ thương (chắc có lẻ sống ở Hải Ngoại). Đặc biệt là không cần mạng wifi hoặc 3G gì hết mà vẫn load ầm ầm, chỉ đường hẻm chính xác 2m, tìm đường vô tư và trả kết quả về chỉ trong 1 nốt nhạc, xài chất lượng tốt, có giọng cô gái báo đường mà không tốn 1 xu thì thử hỏi người việt như mình không mê sao được. Đi xe hơi mà xài HERE thì hỏng bàn, ai đi gắn máy thì cứ tìm đường xong thì nhét cái tai nghe vào, bỏ điện thoại vào túi mà đi, cô gái chỉ đi đến đâu thì đi đến đó, khỏi ngó cái màn hình cho mệt nha.

Các bước cài đặt đơn giản lắm nha, ai hỏng rành thì coi hình bên dưới là xong.
Nói tóm lại:
+ Cài phần mềm lên máy xong
+ Đăng ký cái account cho #HERE, cài này dể, như tạo nick Facebook vậy thôi
+ Down load bản đồ về máy đề xài offline không cần 3G (thích nước nào down nước đó, có cả Triều Tiên luôn)
+ Chọn giọng chỉ đường tiếng việt luôn nha.
Vậy là xong

Tìm HERE MAPS trên Apple Store cái là ra liền nha, Google play cũng vậy, sau đó nhấn cài đặt như cài Facebook thôi

Giao diện sau khi cài xong nà

Màn hình welcome của Here khi khởi động lên nghen

Mới mở chương trình lên nó vậy á, từ trên xuống nha
+ Maps: dùng chỉ đường này nọ
+ Drive: cài này hay xài để chỉ đường khi lái xe nghen
+ Cllections: là các địa điểm khoái đi hoặc sắp đi, lưu lại để dành
+Download maps: sau khi tạo account xong thì down bản đồ về dùng offline không cần mạng 3G, tùm lum nước tha hồ chọn nha
+ Use app offline: muốn check cũng được, không thì vẫn xài vô tư
+ Settings thì chỉ cần lưu ý cài chỉ đường bằng giọng nói, click next qua hình kế bên xem chi tiết hơn nha

Các bước đăng ký account nè, dễ chưa haha

Cũng từ trên xuống cho nó lành
+ Units: thì chọn dùm cái hệ mét cho nó dễ, đơn vị đo lường hoy chứ hỏng có gì, mấy cái kia không quan trọng lắm chỉ cần quan tâm thêm cái
+ Voice options: cái này giọng chỉ đường nè, tìm đến giọng tiếng việt, chọn giọng nữ luôn cho dễ thương nha, sau đó Down về, đợi khoảng 2 phút là xong thôi.
+ Day/night views: trời ban ngày thì màn hình bản đồ sáng lên, ban đêm nó tự động tối lại cho dể nhìn, thường thì chọn Auto switch
+ Speed alerts: Cái này hầu như chính xác 95% nha, cảnh báo khi mình chạy quá tốc độ, hỏng biết các nước khác sao chứ VN mình thì nó cũng tương đối lắm, trên đường mình lưu thông ví dụ cho phép chạy 50 mà mình lỡ nhấn ga lên 60 là nó báo tít tít liền.

Mình chụp màn hình lại ban đêm là nó vậy nè, chỉ cần chọn Set destination để sét điểm đến thôi, điểm xuất phát có GPS lo hết.

Mình thử tìm HẺM 24 Lê Lai thì nó ra vậy nè, chi tiết luôn nha, từ điêm xuất phát đến điểm đến thì 15 cây số, đi chắc khoảng 25 phút là tới. Sau đó mình chỉ cần chọn Start (hình chiếc xe hơi) là xong ngay

Giờ chỉ cần ngó bản đồ mà đi thôi, hết sợ lạc nha.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
24/2/15
170
168
58
41
Nghe danh Here map lâu rồi, bản đồ rất chi tiết, giờ mới biết nó có dẫn đường giọng nói nữa, chắc down về thử xem.

• Like
Reactions: hoangthienle
Hạng B2
15/9/15
193
154
43
Kể nghe, kỳ rồi đi Phan Thiết, lóng ngóng 1 hồi vì hỏng biết đường, được anh bạn chỉ xài ‪#‎HEREMAPS‬ ngon lắm nha. Google Maps giờ hỏng có 3G là thua nha, đua theo công nghệ cài ‪#‎VIETMAP‬, cái này thì cài tốn phí mà lại tốn 70K 3G hàng tháng mới có khả năng load được. Việt Nam khoái xài chùa lắm nên HERE MAPS là lựa chọn hàng đầu cho cánh tài xế.
Chuyện sâu xa hơn chút nà, ngày xưa HERE MAPS là của Navteq rồi được ‪#‎NOKIA‬ mua lại, muốn xài ‪#‎HERE‬ thì chỉ có trên Symbian hoặc sau này là Lumia. Thời gian sau NOKIA bung HERE lên tầm cao mới thì các anh em mới Down được trên Google play và gần đây thì trên Apple Store. ‪#‎Audi‬, ‪#‎BMW‬‪#‎Mercedes‬ khoái quá nên ngã giá mua lại HERE MAPS của NOKIA vì sợ các hãng khác như ‪#‎UBER‬, ‪#‎GOOGLE‬ hay Apple thâu tóm thì nguy.
Cái mà ưu việt nhất mà tui khoái là cài free hoàn toàn, download bản đồ nước nào mình muốn sử dụng tất nhiên là có cả Việt Nam, có giọng tiếng việt chỉ đường là lạ của cô gái dễ thương (chắc có lẻ sống ở Hải Ngoại). Đặc biệt là không cần mạng wifi hoặc 3G gì hết mà vẫn load ầm ầm, chỉ đường hẻm chính xác 2m, tìm đường vô tư và trả kết quả về chỉ trong 1 nốt nhạc, xài chất lượng tốt, có giọng cô gái báo đường mà không tốn 1 xu thì thử hỏi người việt như mình không mê sao được. Đi xe hơi mà xài HERE thì hỏng bàn, ai đi gắn máy thì cứ tìm đường xong thì nhét cái tai nghe vào, bỏ điện thoại vào túi mà đi, cô gái chỉ đi đến đâu thì đi đến đó, khỏi ngó cái màn hình cho mệt nha.
Các bước cài đặt đơn giản lắm nha, ai hỏng rành thì coi hình bên dưới là xong.
Nói tóm lại:
+ Cài phần mềm lên máy xong
+ Đăng ký cái account cho #HERE, cài này dể, như tạo nick Facebook vậy thôi
+ Down load bản đồ về máy đề xài offline không cần 3G (thích nước nào down nước đó, có cả Triều Tiên luôn)
+ Chọn giọng chỉ đường tiếng việt luôn nha.
Vậy là xong

View attachment 391405
Tìm HERE MAPS trên Apple Store cái là ra liền nha, Google play cũng vậy, sau đó nhấn cài đặt như cài Facebook thôi
View attachment 391404
Giao diện sau khi cài xong nà

View attachment 391400
Màn hình welcome của Here khi khởi động lên nghen

View attachment 391401
Mới mở chương trình lên nó vậy á, từ trên xuống nha
+ Maps: dùng chỉ đường này nọ
+ Drive: cài này hay xài để chỉ đường khi lái xe nghen
+ Cllections: là các địa điểm khoái đi hoặc sắp đi, lưu lại để dành
+Download maps: sau khi tạo account xong thì down bản đồ về dùng offline không cần mạng 3G, tùm lum nước tha hồ chọn nha
+ Use app offline: muốn check cũng được, không thì vẫn xài vô tư
+ Settings thì chỉ cần lưu ý cài chỉ đường bằng giọng nói, click next qua hình kế bên xem chi tiết hơn nha

View attachment 391402
Các bước đăng ký account nè, dễ chưa haha
View attachment 391403
Cũng từ trên xuống cho nó lành
+ Units: thì chọn dùm cái hệ mét cho nó dễ, đơn vị đo lường hoy chứ hỏng có gì, mấy cái kia không quan trọng lắm chỉ cần quan tâm thêm cái
+ Voice options: cái này giọng chỉ đường nè, tìm đến giọng tiếng việt, chọn giọng nữ luôn cho dễ thương nha, sau đó Down về, đợi khoảng 2 phút là xong thôi.
+ Day/night views: trời ban ngày thì màn hình bản đồ sáng lên, ban đêm nó tự động tối lại cho dể nhìn, thường thì chọn Auto switch
+ Speed alerts: Cái này hầu như chính xác 95% nha, cảnh báo khi mình chạy quá tốc độ, hỏng biết các nước khác sao chứ VN mình thì nó cũng tương đối lắm, trên đường mình lưu thông ví dụ cho phép chạy 50 mà mình lỡ nhấn ga lên 60 là nó báo tít tít liền.
View attachment 391406
Mình chụp màn hình lại ban đêm là nó vậy nè, chỉ cần chọn Set destination để sét điểm đến thôi, điểm xuất phát có GPS lo hết.
View attachment 391407
Mình thử tìm HẺM 24 Lê Lai thì nó ra vậy nè, chi tiết luôn nha, từ điêm xuất phát đến điểm đến thì 15 cây số, đi chắc khoảng 25 phút là tới. Sau đó mình chỉ cần chọn Start (hình chiếc xe hơi) là xong ngay
View attachment 391408
Giờ chỉ cần ngó bản đồ mà đi thôi, hết sợ lạc nha.
Một like cho bác, em xài cái này tiện lợi vô cùng khi đi xa và nhưng nơi không biết đường để đi đến, trên cái Here Maps nó có cập nhật nơi nào chạy với tốc độ bao nhiêu luôn

• Like
Reactions: hoangthienle