Hạng B2
18/10/15
119
37
28
40
Tai nạn dẫn đến kẹt xe. Rất ngại!
Xin chào các bác ạ,

Các bác cũng đã biết hầm chui An Sương đang thi công nên thỉnh thoảng giao thông bị dồn ứ. Em thì mới bị một sự có va quẹt lúc trưa, xin phép đưa lên đây để học hỏi kinh nghiệm xử lý của các bác.
Chuyện là trưa nay em chạy ô tô lúc đường đang đông đúc khúc gần ngã tư An Sương thì có 1 bác đi ô tô phía sau vượt từ phía phải cố chen vào trước mặt em. Quả thật, em không muốn bác ấy chen ngang nhưng bác ấy cứ cố "nhét" xe vào từ từ. Rồi chuyện gì đến đã đến: đầu của xe em quẹt vào phần đít xe của bác ấy. Kết quả là xe của em và bác ấy bị xước (em nghĩ dùng từ "xước" sẽ phù hợp vì theo quan điểm của em là nhẹ, tốc độ 2 xe đang đi khá chậm vì đường đông). Vết xước dài tầm khoảng 10-12cm cho cả 2 xe.
Bác ấy xuống xe làm dữ, la lối um sùm, đòi bồi thường 1 triệu. Cá nhân em thấy số tiền hơi cao nên trả xuống...300K. Trong lúc 2 xe dừng lại thì làm ùn tắc phía sau. Bác ấy vẫn cứ trơ trơ đứng giữa đường đòi em 700K, rồi 500K. Lúc sau vài tài xế phía sau la quá nên bác ấy mới chịu nhích xe vào lề để tiếp tục mắng em là không biết chạy xe và đòi gọi CSGT để em "chết" luôn (từ bác ấy dùng).
Chưa cần bác ấy gọi, khoảng tầm 6-7 phút sau có 1 anh CSGT xuất hiện vì giao thông đang bị dồn ứ. Anh CSGT đòi xem giấy tờ và yêu cầu cả 2 xe di chuyển lên khúc trống hơn để chờ Đội Giải Quyết Tai Nạn đến làm việc. Em quả thật nắm luật rất kém, còn bác va quẹt với xe em cứ quả quyết là lỗi 100% do em nên anh CSGT cứ xử lý em chứ việc gì phải đợi Đội Tai Nạn này nọ. Anh CSGT có vẻ "rắn" và khách quan nên đòi giữ giấy tờ của cả 2 chờ xử lý. Em lúc ấy thấy tình hình có vẻ sẽ vượt kiểm soát (về thời gian, chi phí) nên đã mạnh dạn "xin" anh CSGT cho 2 bên tự thu xếp và trở vào xe xin vợ thêm 200K để "chung" đủ cho bác tài xế cho xong.
Mục đích em đăng bài này để nếu các bác có thời gian xem thì tư vấn giúp em những trường hợp tương tự nên xử lý thế nào để đỡ mất thời gian của 2 bên.
Em cảm ơn các bác ạ.

Hạng D
4/10/15
1.429
2.506
113
36
Ko rõ tình huống đường xá lúc đó thế nào, nhưng nếu đường có 2 lane cho oto thì ko còn lỗi khái niệm lỗi vượt phải nhé bác. Theo bác diễn tả em mường tượng cái kiểu của ông kia thuộc dạng "điền vào chỗ trống", dễ gây ức chế. Tụi hung thần công-ben-khách-tải-buýt hay xài chiêu này. Có camera em nghĩ cũng khó phân xử, hoặc có khi phần thiệt rơi vào bác

• Like
Reactions: OSMember88
Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Đã đi được ô tô, chắc là có mua bảo hiểm 2 chiều, bình thường chỗ này đã kẹt khủng khiếp rồi, chưa cần biết ai lỗi, việc để 2 xe nằm ỳ cãi nhau chờ giải quyết thì quá tội cho những người khác bị vạ lây do tắc đường.
Nếu là mình thì sẽ để bảo hiểm lo chuyện này.
Anh kia quá vô cảm....

Hạng B2
18/10/15
119
37
28
40
Ko rõ tình huống đường xá lúc đó thế nào, nhưng nếu đường có 2 lane cho oto thì ko còn lỗi khái niệm lỗi vượt phải nhé bác. Theo bác diễn tả em mường tượng cái kiểu của ông kia thuộc dạng "điền vào chỗ trống", dễ gây ức chế. Tụi hung thần công-ben-khách-tải-buýt hay xài chiêu này. Có camera em nghĩ cũng khó phân xử, hoặc có khi phần thiệt rơi vào bác
Vâng, quả thực em bị ức chế nên cũng "cùn", dí xe lên từ từ nên mới có chuyện.

Hạng B2
18/10/15
119
37
28
40
Đã đi được ô tô, chắc là có mua bảo hiểm 2 chiều, bình thường chỗ này đã kẹt khủng khiếp rồi, chưa cần biết ai lỗi, việc để 2 xe nằm ỳ cãi nhau chờ giải quyết thì quá tội cho những người khác bị vạ lây do tắc đường.
Nếu là mình thì sẽ để bảo hiểm lo chuyện này.
Anh kia quá vô cảm....
Em cũng lịch sự nói với anh tài xế va quẹt với em cái này anh chộp hình hỏi bảo hiểm xem sao thì bác ấy nói thẳng luôn là bảo hiểm đền là 1 chuyện còn việc em phải đền cho bác ấy là 1 chuyện.