Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Các bác thử nhẩm tính xem xung quanh chúng ta có biết bao nhiêu thiết bị điện để phục vụ cho cuộc sống??? Nhiều và rất nhiều phải không các bác.
Và một ngày hoặc hai ngày không có điện thì chúng ta sẽ thế nào????
Bởi vậy điện năng là nguồn năng lượng rất cần thiết với con người, và đôi khi em thấy nó rất gần gũi nữa là khác. Tuy nhiên, điện lại rất nguy hiểm cho con người, nếu chúng ta thiếu hiểu biết về nó, nó sẽ gây tai nạn cho chúng ta và có thể gây tử vong đấy.
Cái nghề cái nghiệp của em là "an toàn".... em đã từng chứng kiến nhiều tai nạn điện mà nạn nhân là những người cha, người trụ cột của gia đình khi chết đi để lại cho gia đình nhiều gánh nặng rất thương tâm; hoặc đó là những cậu ấm con trai một trong gia đình mới học nghề, tập nghề trong các cơ sở quảng cáo, gia công hàn sắt, thợ hồ, thợ xây dựng....
Trong công việc, em cũng luôn cố gắng đề xuất in những tờ rơi tuyên truyền an toàn điện, những kiến thức cơ bản nhất về điện tuyên truyền cho những hộ dân có nhà và công trình nằm ở dưới hoặc gần đường dây điện cao áp, nhưng thực tế những tai nạn điện vẫn luôn xãy ra...
Em xin phép Admin, Ban điều hành, CHT, CHP hội Su được post bài này trong thớt Su (Vì em luôn xem thớt Su là nhà của em) những bài viết chia sẽ kinh nghiệm của em về những điều cần biết để phòng tránh tai nạn điện. Bác nào biết về chuyên môn này, xin bác post bài ở đây để em được học hỏi, được giao lưu cùng bác và em được mở rộng thêm tầm mắt. Bác nào cảm thấy đây là hữu ích xin bác giới thiệu bạn bè để có thêm một số kiến thức an toàn cho bản thân. Bác cảm thấy không cần thiết cho là "nhảm" thì xin bác chém nhè nhẹ để em học hỏi rút kinh nghiệm ah.
Em xin cám ơn!

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Xin mở hàng bằng một clip vui như sau:
[youtube]http://youtu.be/9x_gDMbQomQ[/youtube]
1/. Nguyên nhân dẫn đến tai nạn điện:
- Cắt điện để sửa điện không thực hiện biện pháp an toàn "Ngăn chặn có điện trở lại nơi làm việc": Khi chúng ta cắt điện để sửa chữa, người nhà không thể biết việc chúng ta đang làm và họ sẽ đóng CB lại thế là tai nạn :)

2/. Biện pháp phòng tránh:
- Sau khi cắt điện phải thực hiện biện pháp ngăn chặn có điện trở lại nơi làm việc như khóa tủ điều khiển điện, khóa cầu dao, tháo cầu chì....
- Kiểm tra thử không còn điện
- Đặt tiếp đất 3 pha với dây N bằng cách lấy 1 dây đồng lớn nối tắt 3 pha <span style=""background-color: #ffffff; color: #ff00ff;"">sau CB </span>hoặc cầu dao với dây N (Nếu ai tò mò đưa tay bậc CB thì CB sẽ nhảy không đóng điện được) (NHỚ LÀ SAU CB ĐẤY NHÁ)
- Treo biển báo: "Có người đang làm việc!!!" (Chớ có tọc mọc thò tay đóng điện vào;))
Đảm bảo an toàn cho các bác
Continue!!!

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
31/12/03
936
23
28
56
HCMC
Em tiếp lời bác Xù chút : Trong thực tế lỗ hổng kiến thức và cách giảng dạy ở trường lớp, dạy nghề rất xem thường an toàn trong lao động. Có thể do ý thức của chúng ta và giáo dục trong xã hội chưa nâng tầm cái mạng sống của chúng ta nên hầu như mọi người xem thường cái mạng sống của mình ( có thể do uống thuốc liều từ bụng mẹ kiểu như cưa bom sang chiết gas...). Trong đó điện là mối nguy hiểm xảy ra hằng ngày mà em thấy mọi người rất xem thường. Nhìn thử xung quanh ta, các bác sẽ thấy các ổ dây cắm nối dài di động của các thợ làm việc thường hay bị mòn hay bong tróc lớp nhựa cách điện nhưng họ vẫn tỉnh bơ như khg có gì, đó là mối nguy hiểm lớn ở kế bên mà họ khg khắc phục thì hậu quả chết người như chơi. Đó là cái em thí dụ chứ cái tồn tại xung quanh cuộc sống ta thật nhiều do vô tình hay kiểu điếc khg sợ súng thì đầy. Em thì ghét nhất là mấy cái ổ cắm mà khg tiếp xúc tốt gấy nên chập chờn nẹt lửa và nhớ luôn luôn sửa điện thì phải cắt điện và thông báo cho người nhà biết mình đang sửa điện để phòng hờ các trường hợp khg thể lường đến được.
Các công ty lớn rất quan tâm đến an toàn lao động trong cuộc sống và công việc. Hồi đó, em cũng dạng biết và điếc khg sợ súng nhưng vào công ty nó bắt em học lại an toàn trong công việc hằng ngày, đó là 1 bài học quan trọng trong cuộc sống mà dân ta éo quan tâm.

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Một kinh nghiệm khác nữa, đây là một tai nạn rất thường xãy ra ở những vùng thôn quê, khi thấy một người bị tai nạn điện nằm đó, lúc đó chúng ta chưa xác định được họ chết hay chưa, hãy đừng vội vào nắm tay chân họ khi tay chưa chuẩn bị những biện pháp an toàn....
[youtube]http://youtu.be/SuPSCrrAslc[/youtube]
Nguyên nhân người đàn ông đó bị chết tiếp theo chắc các bác biết rồi, ở đây em đưa ra biện pháp phòng tránh tai nạn:
1/Khi cứu người bị điện giật trước hết phải cắt điện tất cả những nguồn điện dẫn đến đó. Nếu là trời tối thì phỉ chuẩn bị nguồn điện chiếu sáng.
2/Khi vào những vùng nguy hiểm mà chúng ta không biết có điện hay không tương tự như trên phải mặc áo quần đầy đủ, tay áo phải dài và cài cúc, quần ống dài và mang giày đầy đủ, khi chạm vào người nạn nhân chúng ta không nên dùng tay chạm trực mà phải mang găng tay cách điện (Theo em các bác nên dùng găng tay của các mợ rửa chén loại 15K/đôi là được - em sẽ phân tích găng tay cách điện sau).
3/ Nếu không có găng tay cách điện phải quấn tay vào bao ny lon hoặc bìa giấy.... để nắm vào nạn nhân.
4/ Cách phòng chống tiếp theo em xin lắng nghe ý kiến của các bác.

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Một tai nạn điện nữa cũng thường hay xãy ra, tương tự như clip tại xã Hòa Nam - huyện Di Linh - Lâm Đồng một em thiếu niên người dân tộc thiếu hiểu biết đã trèo lên cột điện để bắt tổ chim đã bị điện cao thế 22kV phóng và chết ngay tại chỗ:
[youtube]http://youtu.be/Wn0oMgu0Hdo[/youtube]
Xin các bác hãy luôn nhắc nhở con em, các cháu rằng: Đó là điện cao thế leo lên chưa kịp đụng đến chỉ cần quá khoảng cách an toàn là sẽ bị phóng điện chết ngay.

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
<span style=""color: #ff0000;"">HÃY LUÔN MANG BAO CAO SU ĐỂ ĐẢM BẢO AN TOÀN CHO GIA ĐÌNH VÀ BẢN THÂN</span>​
Hiện nay anh em Điện lực được trang bị rất hiện đại nhằm đem lại sự an toàn nhất cho bản thân, một trong những trang bị đó là găng tay cách điện hạ áp, quy định khi làm việc bất cứ có điện hay không có điện đều phải mang găng tay này:
Găng tay bằng cao su hơi dày tuy nhiên theo tiêu chí là cao su mềm nhưng theo em cảm nhận vẫn còn khá "cứng" nên khi làm nhiều cũng hơi mỏi tay, bên ngoài có thêm 1 găng tay vải bảo vệ:

Hãng Yotguci của Nhật bổn, giá khá mắc nhưng vẫn phải trang bị vì 1 mạng người mắc hơn nhiều ;)
Rất thân thuộc với người công nhân ngành điện:
Tuy nhiên em có lời đề nghị như thế này: Găng tay của các mợ dùng để bảo vệ làn day tay Việt Naaaaam!!!. GIÁ 15K/ĐÔI!!!!!!!
Chỉ có 15K VNĐ thôi sẽ bảo vệ cho bạn và gia đình, các bác có đồng ý không????
<span style=""color: #ff0000;"">HÃY LUÔN MANG BAO CAO SU ĐỂ ĐẢM BẢO AN TOÀN CHO GIA ĐÌNH VÀ BẢN THÂN</span>​

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
LÉP nói:
Cám ơn những thông tin hữu ích của bác Xù.Bác Xù quá
Cám ơn bác động viên em :D
Em xin lấy ví dụ này nhá: Việc sửa điện nhà biết rằng cắt cầu dao điện chính là an toàn, nhưng đôi khi chúng ta không thể cắt điện được như thay 1 cái bóng đèn neon ;). Có ai đi thay bóng đèn neon mà cắt cầu dao điện chính chưa ???? Xin thưa là không bao giờ.
Khi thay bóng đèn nhiều khi đứng lên ghế hay bàn là chưa đủ chiều cao để làm việc, ta phải dùng cái thang, nếu thợ nối dây máng đèn làm ẩu hay keo nano lâu ngày bị hở dây chạm vào máng đèn thế là bác bị giật ngã từ trên cao xuống... bị chấn thương đấy mà theo thống kê phần đầu là nhiều nhất....
Tiếp theo, em sẽ giải thích tại sao người ta hay nói là chạm vào điện bị điện hít chặt vào.... em cũng đã từng chứng kiến 1 thanh niên mạnh khỏe bị điện giật và điện hít chặt vào, anh ta ngồi đó mà chết trong sự tiếc nuối của cả nhà khi ngồi ăn cơm chỉ cách nhau 1 bức tường :(

Hạng B2
24/6/10
347
86
28
LLQ P8 Q. Tân Bình
Bác Xù Cool quá, em vote cho bác 1 phiếu nhé.
Riêng em là trùm sợ điện, mỗi lần thay bóng đèn em đều tắt cp điện ở tầng đó hết cho chắc ăn. he..he....