Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Các bác thử nhẩm tính xem xung quanh chúng ta có biết bao nhiêu thiết bị điện để phục vụ cho cuộc sống??? Nhiều và rất nhiều phải không các bác.
Và một ngày hoặc hai ngày không có điện thì chúng ta sẽ thế nào????
Bởi vậy điện năng là nguồn năng lượng rất cần thiết với con người, và đôi khi em thấy nó rất gần gũi nữa là khác. Tuy nhiên, điện lại rất nguy hiểm cho con người, nếu chúng ta thiếu hiểu biết về nó, nó sẽ gây tai nạn cho chúng ta và có thể gây tử vong đấy.
Cái nghề cái nghiệp của em là "an toàn".... em đã từng chứng kiến nhiều tai nạn điện mà nạn nhân là những người cha, người trụ cột của gia đình khi chết đi để lại cho gia đình nhiều gánh nặng rất thương tâm; hoặc đó là những cậu ấm con trai một trong gia đình mới học nghề, tập nghề trong các cơ sở quảng cáo, gia công hàn sắt, thợ hồ, thợ xây dựng....
Trong công việc, em cũng luôn cố gắng đề xuất in những tờ rơi tuyên truyền an toàn điện, những kiến thức cơ bản nhất về điện tuyên truyền cho những hộ dân có nhà và công trình nằm ở dưới hoặc gần đường dây điện cao áp, nhưng thực tế những tai nạn điện vẫn luôn xãy ra...
Em xin phép Admin, Ban điều hành được post bài này những bài viết chia sẽ kinh nghiệm của em về những điều cần biết để phòng tránh tai nạn điện. Bác nào biết về chuyên môn này, xin bác post bài ở đây để em được học hỏi, được giao lưu cùng bác và em được mở rộng thêm tầm mắt. Bác nào cảm thấy đây là hữu ích xin bác giới thiệu bạn bè để có thêm một số kiến thức an toàn cho bản thân. Bác cảm thấy không cần thiết cho là "nhảm" thì xin bác chém nhè nhẹ để em học hỏi rút kinh nghiệm ah.
Em xin cám ơn!

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Xin mở hàng bằng một clip vui như sau:
[tube]http://youtu.be/9x_gDMbQomQ[/tube]
1/. Nguyên nhân dẫn đến tai nạn điện:
- Cắt điện để sửa điện không thực hiện biện pháp an toàn "Ngăn chặn có điện trở lại nơi làm việc": Khi chúng ta cắt điện để sửa chữa, người nhà không thể biết việc chúng ta đang làm và họ sẽ đóng CB lại thế là tai nạn :)

2/. Biện pháp phòng tránh:
- Sau khi cắt điện phải thực hiện biện pháp ngăn chặn có điện trở lại nơi làm việc như khóa tủ điều khiển điện, khóa cầu dao, tháo cầu chì....
- Kiểm tra thử không còn điện
- Đặt tiếp đất 3 pha với dây N bằng cách lấy 1 dây đồng lớn nối tắt 3 pha [<font]sau CB hoặc cầu dao với dây N (Nếu ai tò mò đưa tay bậc CB thì CB sẽ nhảy không đóng điện được) (NHỚ LÀ SAU CB ĐẤY NHÁ)
- Treo biển báo: "Có người đang làm việc!!!" (Chớ có tọc mọc thò tay đóng điện vào;))
Đảm bảo an toàn cho các bác
Continue!!!

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Một tai nạn điện nữa cũng thường hay xãy ra, tương tự như clip tại xã Hòa Nam - huyện Di Linh - Lâm Đồng một em thiếu niên người dân tộc thiếu hiểu biết đã trèo lên cột điện để bắt tổ chim đã bị điện cao thế 22kV phóng và chết ngay tại chỗ:
[tube]http://youtu.be/Wn0oMgu0Hdo[/tube]
Xin các bác hãy luôn nhắc nhở con em, các cháu rằng: Đó là điện cao thế leo lên chưa kịp đụng đến chỉ cần quá khoảng cách an toàn là sẽ bị phóng điện chết ngay.

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
[<font]KHI SỬA ĐIỆN HAY TIẾP XÚC VỚI ĐIỆN: HÃY LUÔN MANG GĂNG TAY CAO SU ĐỂ ĐẢM BẢO AN TOÀN CHO GIA ĐÌNH VÀ BẢN THÂN
Hiện nay anh em Điện lực được trang bị rất hiện đại nhằm đem lại sự an toàn nhất cho bản thân, một trong những trang bị đó là găng tay cách điện hạ áp, quy định khi làm việc bất cứ có điện hay không có điện đều phải mang găng tay này:
Găng tay bằng cao su hơi dày tuy nhiên theo tiêu chí là cao su mềm nhưng theo em cảm nhận vẫn còn khá "cứng" nên khi làm nhiều cũng hơi mỏi tay, bên ngoài có thêm 1 găng tay vải bảo vệ:

Hãng Yotguci của Nhật bổn, giá khá mắc nhưng vẫn phải trang bị vì 1 mạng người mắc hơn nhiều ;)
Rất thân thuộc với người công nhân ngành điện:
Tuy nhiên em có lời đề nghị như thế này: Găng tay của các mợ nội trợ!!!. GIÁ 15K/ĐÔI!!!!!!!
Chỉ có 15K VNĐ thôi sẽ bảo vệ cho bạn và gia đình, các bác có đồng ý không????

Hạng F
28/8/19
6.685
11.371
113
Palm Beach, Florida, US
Một ví dụ minh họa cho việc phải mang găng tay khi tiếp xúc với điện hay sửa điện rất đơn giản là thay 1 bóng đèn nhưng đã có trường hợp trả giá rồi đấy:
http://nld.com.vn/2012093...-chet-vi-dien-giat.htm
Mục đích của cách ly điện là cách ly Đất (Mass) và các vật dẫn điện tiếp đất. Vì vậy găng tay có là rất tốt nhưng ưu tiên là giày cách điện. Rất nhiều Người cứ nghĩ mang găng caosu là an toàn trong khi đi chân trần sửa điện là sai lầm chết người đấy vì trên cơ thể còn rất nhiều chỗ đang tiếp mass ngoài 2 bàn tay. Thực tế Bạn có thể để tay trần nắm thẳng vào dây pha đang có điện mà không sao với đk cách ly đất cho tốt. Luôn luôn cách ly Mass là ưu tiên tối thượng trong an toàn điện!