Hạng B1
17/5/09
60
141
33
Tai nạn không của riêng ai - X5 nổ lốp trên cao tốc
Em gặp sự cố bất ngờ trên cao tốc khiến gia đình mém "đoàn tụ ông bà" vào chiều mùng 1 tết. Hành trình của gia đình em đi Nha Trang vào trưa mùng 1 tết. Đi đường cao tốc Long Thành- Dầu giây, khi tới khúc đường quẹo xuống Long Thành thì gặp sự cố nổ lốp sau bên tài, tốc độ khi gặp sự cố hơn 120km/h.[pagebreak][/pagebreak]

Vừa nổ lốp thì 4 bánh tự động thắng cứng,ESP bật lên, xe bị xỉa qua hướng bên phụ. Lúc này em chỉ còn kịp đánh hết lái qua hướng ngược lại để lấy lại thăng bằng, tránh quán tính làm lật xe. Xe trượt 1 khúc dài khoảng 50-60m qua bên kia đường, và chỉ dừng lại khi đụng vào taluy. Rất may mắn là đường vắng, phía trước và phía sau không có xe. Hệ thống cân bằng động của X5 cực tốt, giúp xe giữ thăng bằng và tránh bị lật. Và chắc là có "ông bà" đỡ cho. Chứ nếu không thì chắc xong film rồi :3dchongchong:

Về nhà coi lại cam hành trình thì thấy trước khi bị nổ lốp thì xe chạy ngang qua rãnh sống trâu, có lẽ bị cứa vào thành lốp xe. Xe em sử dụng lốp thường chứ không phải runflat nên mới gặp sự cố. Nếu sử dụng runflat chắc là sẽ tránh bị nổ lốp rồi.
Lần đầu được trải nghiệm cảm giác drift và đi giữa lằn ranh của sống và chết :3dtanghoa:
Chạy cao tốc thì sướng thiệt, nhưng những sự cố bất ngờ kiểu này thì mới thấy thật là nguy hiểm. Chỉ còn cách kiểm tra cẩn thận trước khi đi xe và nhẹ chân ga để còn kịp xử lý khi sự cố bất khả kháng xảy ra.
Chúc các anh em một năm mới đầy may mắn và hạnh phúc. Và lái xe an toàn khi đi xa :3dup:

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
23/2/14
711
1.475
93
Em cũng vừa từ SG đến NT trưa nay. Mùng 3 đường đã đông hơn kể cả cao tốc, nhưng ko gặp sự cố nào trên đường!
Dù sao bác chủ cũng xử lý đầy kinh nghiệm. Lại tiếp tục lên đường thôi!

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Mừng bác tai qua nạn khỏi!
Nên cẩn thận kiểm tra lốp xe trước những chuyến đi xa các bác nhé!

Bác chủ kiểm tra lại quả lốp bị hư xem sản xuất năm nào? Cho dù kg phải lốp runflat cũng khó mà nổ và xé ra cả miếng đâu. Mua lốp cũng nên cẩn thận chút ạ!