Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Tại sao bị cháy bố amaya

Hạng B2
6/3/08
303
191
43
Cách đây vài tháng mình có thay bố amaya mới. Lúc mới thay xong thấy đạp côn nặng hơn so với bố cũ. Mình có thắc mắc thì garage giải thích không sao đâu.
Gần đây, đạp côn nặng quá, mình có yêu cầu Garage này kiểm tra lại bố amaya. Họ nói là muốn nhẹ thì thay bộ trợ lực.
Không đồng ý cách giải thích này, mình đi garage khác, khi tháo ra thì bố amaya bị cháy. Garage này khuyên mình nên dán lại, xài cũng tốt, thay tốn tiền.
Sau khi dán bố, gắn lại thì chân côn đạp nhẹ hơn. có cảm giác máy cũng em hơn.
Mình thắc mắc garage đầu canh chỉnh thế nào mà đến cháy bố của đĩa amaya được?

• Like
Reactions: smallkiwi
Tập Lái
15/7/15
32
25
8
37
Bác chủ cho hỏi thêm: Lần đầu Bác thay bố mà có vớt bánh đà không? Với lại bác có xem qua bố mới chưa?
Vì nếu thay bố mới mà mỏng hơn (không đúng loại) thì sẽ làm giảm tầm ép bủa bộ ly hợp, dẫn đến đạp ly hợp nặng mà lực ép của đĩa ép lại thiếu, khi chạy bố sẽ bị trượt và cháy rất nhanh. Thế nên khi thay bố ly hợp phải kèm theo việc vớt bánh đà canh tầm ép. Nếu không vớt bánh đà hoặc canh tầm ép thiếu cũng dẫn đến cháy bố đó bác.

• Like
Reactions: anh.8024
Hạng B2
6/3/08
303
191
43
Bác chủ cho hỏi thêm: Lần đầu Bác thay bố mà có vớt bánh đà không? Với lại bác có xem qua bố mới chưa?
Vì nếu thay bố mới mà mỏng hơn (không đúng loại) thì sẽ làm giảm tầm ép bủa bộ ly hợp, dẫn đến đạp ly hợp nặng mà lực ép của đĩa ép lại thiếu, khi chạy bố sẽ bị trượt và cháy rất nhanh. Thế nên khi thay bố ly hợp phải kèm theo việc vớt bánh đà canh tầm ép. Nếu không vớt bánh đà hoặc canh tầm ép thiếu cũng dẫn đến cháy bố đó bác.

Lần đầu thay bố, có vớt bánh đà. Bố mới do garage thay cho mà, mình cũng chẳng rành. Nên để cho garage làm. Nhưng sau khi thay bố amaya mới vào, đạp chân côn nặng hơn lúc chưa thay rất nhiều. Có lẽ niềm tin của mình đặt vào garage sai chỗ

Hạng D
1/8/12
1.712
380
83
Sau khi thay lá côn mới thì chân đạp côn sẽ có cảm giác nặng hơn là bình thường nhưng quá nặng thì không bình thường nữa vì lá mới quá dày so với lá zin nên đã nén lò xo mâm ép gần đến giới hạn,gây chà sát rất mạnh khi nhả chân côn dễ gây cháy mặt lá côn.

• Like
Reactions: Kimnguu
Tập Lái
15/7/15
32
25
8
37
Nhà em thì dám đảm bảo rằng, khi em thay bố ly hợp cho các bác, nếu bác muốn bàn đạp nặng hơn hay nhẹ hơn cứ nói ra. Em sẽ làm cho bác vừa lòng. Nếu không tin thì cứ đến mà thử xem.

• Like
Reactions: Osin
Hạng B2
22/12/14
218
153
43
64
Sau khi thay lá côn mới thì chân đạp côn sẽ có cảm giác nặng hơn là bình thường nhưng quá nặng thì không bình thường nữa vì lá mới quá dày so với lá zin nên đã nén lò xo mâm ép gần đến giới hạn,gây chà sát rất mạnh khi nhả chân côn dễ gây cháy mặt lá côn.

Hiện tượng chân côn nặng dần lên trong quá trình sử dụng thể hiện lá côn đã mòn dần (mỏng bớt đi). Vậy thì khi thay lá côn mới, có độ dày dày hơn, chân côn sẽ nhẹ đi do
khôi phục lại hành trình của đòn ép nhỏ lại (như chế tạo ban đầu). Nên sau khi thay lá côn, chân côn nặng lên như bác nói bình thường là sai. Nguyên nhân là do bản xưởng đã thay cho bạn 1 lá côn mỏng hơn quy cách, hơn nữa có thể khi tiện láng mặt ép bánh đà, thợ đã phóng tay, lấy mất thịt quá nhiều (không chuyên môn, họ cứ tiện, biết đâu cần "tiết kiệm" từng 1/10 mm). Làm cho khoảng chạy đòn ép quá lớn, phải tăng-đơ hành trình cuppen côn lên, làm cho chân côn nặng.
Chỗ tôi ở (Algérie), họ thường thay luôn bánh đà chứ không tiện láng gì hết. Cũng giống má phanh thay má thì quẳng luôn cái đĩa ăn sọc, mấp mô ra, chẳng có tiện, mài gì cho nhọc...
Tệ hơn nữa bản xưởng này đã điều chỉnh sai bàn ép, khiến bộ côn không kết hoàn toàn, làm cho lá côn trượt và cháy khét.

Nhà em thì dám đảm bảo rằng, khi em thay bố ly hợp cho các bác, nếu bác muốn bàn đạp nặng hơn hay nhẹ hơn cứ nói ra. Em sẽ làm cho bác vừa lòng. Nếu không tin thì cứ đến mà thử xem.

Em tin là bác nói thế và làm được. Nhưng trong trường hợp trên bác có tháo ra lại không? Bác chỉ chỉnh được trong khoảng kỹ thuật cho phép, chứ phụ tùng không đạt tiêu chuẩn kỹ thuật, chỉnh trời.