Hạng D
12/10/10
1.611
20.011
133
Tại sao lại bấm đèn Hazard khi đi trên đường ?!???

Đèn Hazard (nháy cả 2 signal) thường được dùng khi có sự cố phải dừng lại trên đường, tuy nhiên, gần đây loại đèn này bị lạm dụng rất nhiều, mình đã gặp nhiều trường hợp bấm hazard khi qua ngã tư, giao lộ, bùng binh, nhiều a còn bấm đèn khi tấp vào lề đường hoặc lấy ra ,...... , mình không hiểu tại sao phải làm vậy, có sách nào dạy hay luật nào quy định mà nhiều người sử dụng vậy.

Theo mình, việc lạm dụng đèn hazard như vậy rất khó chịu, nó làm người cùng giao thông không hiểu được xe trước định đi như thế nào !

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng C
7/10/19
918
1.366
58
44
Không biết chức năng nên cứ bấm, tưởng là đèn ưu tiên đó mà. Theo mình biết chỉ mở trong các trường hợp : xe di chuyển khi thiếu an toàn đang tìm chổ tấp vô, xe đang dừng ( để chờ người hay sữa chữa), di chuyển trong điều kiện thời tiết xấu( sương mù, mưa lớn...). Tóm lại đèn chỉ để cảnh báo sự hiện diện để tăng tính an toàn, Đôi điều chia sẻ.

Hạng C
3/1/18
508
6.983
111
Mình cũng cùng quan điểm với anh chủ thớt.

( Mình thử suy nghĩ như các bác tài khi dùng đèn cảnh báo :
Qua giao lộ, họ đi thẳng, nên dùng đèn đó , báo hiệu cho mọi người là xe tui đi thẳng không rẽ đâu hết nha .
Tấp lề hoặc lấy ra , họ nghĩ 2 đèn signal cùng sáng sẽ tốt hơn so với 1 đèn signal sáng . )

Hạng B2
2/5/18
299
221
43
Cứ nghe truyền tai nhau nên thế đấy bác ạ. Phân tích cho đúng thì lại cãi cùn đi qua ngã tư cũng nguy hiểm nên bật cảnh báo là đúng. Cái tư duy mình luôn đúng, sai thì k chịu nhận. Cũng lạ là nhiều người có ô tô nhưng cái quyển hdsd còn chả thèm đọc, cứ thích đi nghe người khác chỉ.

Hạng F
3/10/15
9.818
12.051
113
Đèn Hazard mà mở lúc rẽ hay đến giao lộ xin đường là rất xàm, vì ý nghĩa của nó là bảo “Tôi đang đứng yên giữa đường”, nên chẳng phải là rẽ hay đi thẳng hay lùi.
Ở VN, mở hazard thì nghĩa là bảo:
“Tất cả cút hết, xe đang đến nhà thương!”

Hạng B2
21/11/10
486
218
53
47
Thì nói chung là họ bấm để người đi sau bết là họ đang đi trước,còn hơn là chả bấm cái gì