Tập Lái
16/1/17
0
0
0
28
Tình hình là mẹ e đang làm di chúc chia tài sản cho anh chị em trong gia đình, hôm nay gọi e lên ký hợp đồng tặng nhà cho mẹ e, để mẹ e ghi di chúc thừa kế lại cho các anh em trong gia đình(bao gồm e), e ko rõ là tại sao ko chia luôn mà lại phải tặng nhà cho mẹ e, mà e thì lại ko biết căn nhà đó là mỗi mình e đứng tên hay e với mẹ e đứng cùng. Tại e thấy ghi thừa kế là mẹ e, mà mẹ e đứng tên rồi thì cần gì e ký hợp đồng tặng nhà các bác nhỉ ?

Hạng D
16/12/09
1.178
10.849
113
Nếu vậy thì bác có tên trong Giấy tờ nhà cùng mẹ bác. (Không thấy trong Sổ sao mà không biết hả???)
Mẹ bác muốn bác tặng cho:
1. Né thuế
2. Tăng giá trị phần tài sản của mẹ bác, chắc để chia cho nhiều hơn. Vì nếu để như cũ thì mẹ bác chỉ có quyền sử dụng 1/2 giá trị tài sản, rồi di chúc chia cho mọi người, trong đó có cả bác. Vậy thì phần chia không nhiều, do chỉ gói gọn trong 1/2 tài sản của mẹ bác.
Trong trường hợp bác đã tặng cho thì bác mất đi 1/2 giá trị tài sản. Sau đó nhận được lại một phần tài sản mà mẹ bác dùng để di chúc lại cho mọi người. Tất nhiên sẽ ít hơn lúc chưa tặng cho.
Nếu để như cũ thì bác có 1/2 giá trị tài sản + phần di chúc của mẹ bác chia cho mọi người.
3. Trường hợp xấu nhất là sau khi bác tặng cho thì mẹ bác lại không di chúc chia cho bác. Maybe
4. Cho hỏi bố bác còn không? Nếu cụ không còn thì tất nhiên mẹ bác và bác là hàng thừa kế 1 hoặc ông cụ có thể còn hoặc không và thực hiện di chúc chỉ định mẹ bác với bác (em nghiêng về trường hợp này hơn vì bác nói bác có anh chị em). Nên cả 2 người có tên trong sổ. Và lúc đó bác trong độ tuổi 16 dưới 18, chưa đủ tuổi nên cần có người đại diện - khoản 1 điều 20 BLDS. ( trong phần trang bổ sung có ghi). Năm nay bác 22 tuổi đã đủ tuổi nhận phần 1/2 tài sản, nên mẹ bác không có quyền quyết định 1/2 tài sản của bác được thừa kế.

Kết luận lại là mẹ bác sẽ thực hiện di chúc chỉ định và phần tài sản của bác chưa biết như thế nào

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
2/3/11
2.435
29.262
113
Hồi xưa tại sao tên bác lại ở trong đó? cái gì tồn tại cũng có lý do.

Tập Lái
16/1/17
0
0
0
28
Bố e mất trước ông nội e, sau đó ông nội e mất, bà nội và mẹ e hiện còn sống, lúc ba e vừa mất đi làm lại giấy tờ nhà chỉ mới 16 tuổi. Vậy là căn nhà này là 2 người sỡ hữu đúng ko bác
Sẵn bác cho e hỏi làm sao để thẩm định giá chính xác căn đó giá trị bao nhiêu

Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Nhà bác có mấy anh chị em? Hay chỉ có mỗi mình bác?

Tập Lái
3/8/16
16
93
13
có nhiều trường hợp lúc người chồng mất,gia đình bên nhà chồng làm lại giấy tờ cho cháu trai cùng đứng tên căn nhà, vì sợ con dâu sau này lấy chồng khác thì quyền lợi của cháu trai mình bị ảnh hưởng

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Nhà phèo mấy anh em ở nước ngoài hết rồi, chỉ còn có 2 chị em, sang tên hai người đứng sổ chung và có hai cái sổ hồng. Phèo không biết nếu như nhà có 5-6 anh em thì có bao nhiêu cuốn sổ hồng.

Hạng D
16/12/09
1.178
10.849
113
Bố e mất trước ông nội e, sau đó ông nội e mất, bà nội và mẹ e hiện còn sống, lúc ba e vừa mất đi làm lại giấy tờ nhà chỉ mới 16 tuổi. Vậy là căn nhà này là 2 người sỡ hữu đúng ko bác
Sẵn bác cho e hỏi làm sao để thẩm định giá chính xác căn đó giá trị bao nhiêu
Định giá thì các chuyên gia trên OS sẽ giúp bạn nhanh thôi. Còn về pháp lý nhà thì chắc chắn bạn và mẹ bạn là đồng sở hữu.
Nhưng đến thời điểm hiện tại bạn đã tặng cho mẹ bạn rồi thì nếu muốn hủy vẫn được.(sổ chưa thấy cập nhật)
Vì việc tặng cho chỉ hoàn thành khi thực hiện xong thủ tục đăng ký quyền sử dụng đất tại cơ quan có thẩm quyền. Trường hợp chưa thực hiện việc đăng ký quyền sử dụng thì có quyền sửa đổi, bổ sung, chấm dứt, hủy bỏ hợp đồng tặng cho theo quy định. Theo quy định tại khoản 1 Điều 51 Luật Công chứng 2014 thì: “Việc công chứng sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thỏa thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả những người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó”.
Như vậy, khi bạn muốn hủy hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất thì cần có sự thỏa thuận, cam kết bằng văn bản của bạn và cả mẹ bạn (người được tặng cho) và văn bản thỏa thuận, cam kết này cũng phải được công chứng theo quy định.

Do đó, nếu hủy thì bạn được 1/2 tài sản, cho dù mẹ ban không di chúc cho bạn. Còn vẫn để vậy thì không biết như thế nào.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
16/1/17
0
0
0
28
Nhà e có 1 chị 1 anh, hiện tại tài sản của mẹ e là 10 tỷ trong bank và 3 căn nhà. Mà 3 căn nhà đó là đồng sỡ hữu giữ e và mẹ, ko phải anh chị e ko có mà mẹ e quyết định bán bớt mấy căn ko sử dụng nên trong bank mới có 10 tỷ. Hợp đồng tặng nhà thì e chưa ký vì phải ký tận 3 nhà mà mẹ e không báo trước để e chuẩn bị tinh thần gì hết, nên e xin chụp về xem xét lại. Giờ chia chác công bằng nhất là thẩm định giá trị căn nhà rồi đề xuất chia luôn bác nhỉ, còn hàng hóa có trong căn nhà là thuộc về chủ nhà luôn đúng ko bác, nếu trường hợp có hóa đơn mua hàng thì mới ko bị chia phải ko bác
Không có di chúc củng chia đều thì cần gì làm di chúc phải ko bác, chị e quốc tịch úc sống bên đó rồi còn mỗi e và anh của e ở việt nam thôi, trường hợp này là /2 hay /3 bác