Hạng D
16/4/14
2.588
3.859
113
Tại sao phải chung chi khi đi Đăng Kiểm Xe ?

Thỉnh thoảng, trên box ĐTL có nhiều bác hỏi về kinh nghiệm đi Đăng Kiểm xe ô tô, trong phần lớn bài tư vấn em đều thấy các bác tư vấn nói phải bỏ tiền trong xe (200k, 300k) để bồi dưỡng, chung chi cho Đăng kiểm viên (ĐKV). Nếu thực sự xe ô tô có vấn đề như kết quả ĐKV báo, thì chúng ta phải sửa, cho tốt xe, cho đạt chuẩn an toàn chứ tại sao lại cổ súy, khuyến khích tiêu cực.:eek:
Thực tế, nhiều xe tải, xe bus..đã chung chi ĐKV để có thể cho xe quay nhanh về kinh doanh và hậu quả là có nhiều vụ do xe cũ không đạt chuẩn ĐK - nhưng lọt sổ - gây tai nạn rồi.:( (Khi tai nạn xảy ra, CSĐT đều kiểm tra sổ ĐK)​
Tại sao CSGT tiêu cực, đòi chung chi, thì trên diễn đàn này, các Oser rất hưởng ứng chống tiêu cực với CSGT? Bác nào lỡ thật thà nói rằng có chung chi cho CSGT là sẽ bị "ném đá". Nhưng tại sao với ĐK xe thì lại cổ súy, khuyến khích, chỉ dẫn ? Có mẫu thuẫn không ?:rolleyes:
P/s: Em vừa bị bác @gachcaocap "ném gạch" là TO MỒM vì tội dám khuyên 1 Oser đi ĐK không nên cho tiền :D (cá nhân em sử dụng xe ô tô gia đình từ năm 2000 đến nay, qua 4 loại xe, khi đi ĐK đều không chung chi lần nào)​
https://www.otosaigon.com/threads/gia-dang-kiem-phi-duong-bo.8839534/page-2

https://www.otosaigon.com/threads/dang-kiem-xe-va-cac-hang-muc.8797224/#post-13755638

Last edited by a moderator:
Hạng B2
27/3/09
357
327
63
Chắc cà đau
Em đồng ý với quan điểm của bác chủ thớt. Nếu không ai làm hư họ thì họ sẽ không thể hư, vì con người ai cũng có lòng tham. Nếu không phải vì có người nào đó muốn ưu tiên được đi trễ về sớm thì không có việc người này hay người kia bị ăn hành khi không có bánh mỳ.
Nếu tất cả các xe khi đi đk đều không lót bánh mỳ thì mấy ảnh không có lý do gì để cho ai ăn hành.

Hạng B2
24/12/12
147
159
43
Thỉnh thoảng, trên box ĐTL có nhiều bác hỏi về kinh nghiệm đi Đăng Kiểm xe ô tô, trong phần lớn bài tư vấn em đều thấy các bác tư vấn nói phải bỏ tiền trong xe (200k, 300k) để bồi dưỡng, chung chi cho Đăng kiểm viên (ĐKV). Nếu thực sự xe ô tô có vấn đề như kết quả ĐKV báo, thì chúng ta phải sửa, cho tốt xe, cho đạt chuẩn an toàn chứ tại sao lại cổ súy, khuyến khích tiêu cực.:eek:
Thực tế, nhiều xe tải, xe bus..đã chung chi ĐKV để có thể cho xe quay nhanh về kinh doanh và hậu quả là có nhiều vụ do xe cũ không đạt chuẩn ĐK - nhưng lọt sổ - gây tai nạn rồi.:( (Khi tai nạn xảy ra, CSĐT đều kiểm tra sổ ĐK)
Tại sao CSGT tiêu cực, đòi chung chi, thì trên diễn đàn này, các Oser rất hưởng ứng chống tiêu cực với CSGT? Bác nào lỡ thật thà nói rằng có chung chi cho CSGT là sẽ bị "ném đá". Nhưng tại sao với ĐK xe thì lại cổ súy, khuyến khích, chỉ dẫn ? Có mẫu thuẫn không ?:rolleyes:
P/s: Em vừa bị bác @gachcaocap "ném đá" là TO MỒM vì tội dám khuyên 1 Oser đi ĐK không nên cho tiền :D (cá nhân em sử dụng xe ô tô gia đình từ năm 2000 đến nay, qua 4 loại xe, khi đi ĐK đều không chung chi lần nào)
https://www.otosaigon.com/threads/gia-dang-kiem-phi-duong-bo.8839534/page-2

https://www.otosaigon.com/threads/dang-kiem-xe-va-cac-hang-muc.8797224/#post-13755638
Cái ông Gạch gì đó hâm bỏ mợ ổng hay cương sản lắm Bác ạ. Bỏ đi cho nhẹ đầu Bác ạ.

Hạng D
4/11/16
1.807
3.973
113
Xe em đăng kiểm 6 tháng/lần, xét xe từ đầu tới cuối tầm 20ph không tốn 1 xu. Thấy nhiều bác đi xe đời mới mà cứ phải để tiền trong xe thì em cũng không hiểu.
Khuyên các bác nếu tiện thì đi làm ở các trung tâm đăng kiểm tư nhân để đỡ bị hạch sách, xin xỏ.

Hạng B2
20/6/16
142
121
43
31
Xe em đăng kiểm 6 tháng/lần, xét xe từ đầu tới cuối tầm 20ph không tốn 1 xu. Thấy nhiều bác đi xe đời mới mà cứ phải để tiền trong xe thì em cũng không hiểu.
Khuyên các bác nếu tiện thì đi làm ở các trung tâm đăng kiểm tư nhân để đỡ bị hạch sách, xin xỏ.

em toan ve tinh de dang kiem, con o SaiGon bac hay di dang kiem o dau?

• Like
Reactions: IdolAuto and VNET
Hạng D
13/11/15
1.650
3.708
113
Vì những người đi đăng kiểm xe là:

1. Thiếu hiểu biết, không phân biệt được đâu là quyền lợi của mình và trách nhiệm của những người đăng kiểm.
2. Biết xe đang hư hỏng, hoặc cảm thấy xe có vấn đề gì đó không an tâm, tâm lý bất an....nhưng không chịu bảo trì bảo dưỡng, sửa chữa, xe chạy dịch vụ, muốn kiếm tiền nhanh mà ít muốn bỏ tiền tu bổ, thường "bỏ bùa" trên xe để tìm kiếm .... vận may.