Hạng B2
1/6/10
210
6
18
Chào các bác,

Xe em là kia cerato. E có thắc mắc là tại sao hãng lại làm công tắc tắt bật cân bằng điện tử trên xe. E nghĩ đây là hệ thống an toàn thì phải luôn bật mới đúng chứ ạ. E thì luôn để bật.
Bác nào có kinh nghiệm vụ này không ạ? Tắt đi nó có tác dụng gì khác không?

Thanks,
Thái,

Hạng D
25/3/05
3.982
33
38
53
HCM city
cân bằng điện tử là hệ thống an toàn chủ động , nó có thể giúp xe bác triệt tiêu sự mất cân bằng , dao động ngang hoặc ổn định hơn khi vào cua , giảm nguy cơ lật, nguyên tắc hoạt động dựa trên các cảm biến ở góc bánh xe kết hợp với cảm biến của động cơ , các cảm biến này phối hợp với nhau qua 1 hệ thống là ECU trung tâm , ECU trung tâm sẽ tính toán theo dữ liệu các cảm biến này truyền về để có thể làm giảm ngay lập tức vòng tua máy hoặc điều chỉnh bước số hoặc vòng tua máy xuống thấp kết hợp với hệ thống chống bó cứng phanh để giúp xe bác trở về vị trí an toàn, điều bất lợi của hệ thống này là hệ thống điên tử can thiệp quá sâu vào quá trình điểu khiển xe và điểu khiển động cơ nên trong 1 lúc buồn buồn ko có gì làm , bác muốn trổ tài lạng lách hay cua gấp , hoặc drift xe trượt vòng vòng thì bác phải tắt chế độ cân bằng điện tử để xe trở về trạng thái bị động và nhận hoàn toàn lệnh điều khiển từ người lái , lúc đó bác muốn đạp thốc ga đánh lái gấp thì xe mới thả hết sức mạnh động cho bác thao tác.

Hạng D
22/12/06
1.140
1.021
113
Khi Bác đi trong phố không cần hệ thống cân bằng , đỡ tốn xăng.

Hạng D
3/5/07
1.958
521
113
THANHANH nói:
Thật ko bác?:cool:

Hạng B2
20/5/11
257
0
16
klvt nói:
THANHANH nói:
Thật ko bác?:cool:

Đúng rồi đó Bác khi bật chế độ này lên xe chạy sẽ ko bốc suy ra bằng tốn xăng

Hạng D
30/11/07
2.919
148
63
Thành phố mang tên Bác
Gắn làm chi mà kg bật. Xe nó đã trang bị thì nên sử dụng, nhiều tình huống đi trong phố cũng gay cấn kg thua đi đường trường. Vả lại tắt mở dễ làm cho mình quên, nên theo em cứ ON.

Hạng D
8/12/10
2.614
101
63
HCM
Em nghe nói có 1 số Cam nhập không có chức năng này nên Cam nhập thường chạy bốc hơn LD,vì Cam LD không có công tắt để tắt chức năng này!

Hạng B2
2/2/11
268
33
28
45
tắt nó báo đèn mà bác nên ko thể quên mà theo em vấn đề là đến lúc muốn bật thì đã muộn :(