Hạng B2
19/6/19
356
1.274
101
44
Dừng đèn đỏ có nên nhường đường cho người rẽ phải khi không có tín hiệu được rẽ?
Hôm qua e vừa bị chửi vì không nhường đường cho người quẹo phải các bác ạ.

bình thường sẽ nhớ mà dừng né ra cho người ta nghẹo phải, k hiểu sao hôm qua em lại quên mất, dừng chắn hết đường luôn, mà ngay đoạn đó nó không cho rẽ phải nên em cảm thấy mình cũng không sai. Vậy mà chiếc xe phía sau cứ bấm còi ý muốn được rẽ, phía trên là vạch của người đi bộ nên em kh tiến được, còn vài giây nữa là đèn chuyển xanh rồi nên cố đứng. Vậy mà ông chú hét lên " biến ra cho người ta đi, đi đường kh có ý thức nhường đường cho người rẽ phải à".:confused::confused::confused:

Những nơi có tín hiệu đèn được rẽ thì bị chửi không sai. Nhưng nếu kh có tín hiệu thì đáng lí là không được rẽ nhưng đằng này.....:oops::oops::oops:

Rẽ phải khi đèn đỏ đường không cho phép là sai, nhưng cứ làm miết rồi thành đúng, người làm đúng thì lại thành sai??? cảnh sát kh làm quyết liệt những việc này nên nó trở thành 1 lẽ hiển nhiên, người rẽ họ k cho là họ sai, mn nhìn cũng cho đó là kh sai.

Theo các bác thì trường hợp này như thế nào? có nên nhường đường cho người rẽ phải nơi kh có tín hiệu không?

Tại sao phải nhường đường cho xe rẽ phải khi đèn đỏ?

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: duchuy19762003
Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
Đường Trường Chinh có lane rẽ trái bên phía lane xe máy nhưng khi khi đèn đỏ(đèn rẽ trái xanh) thì mấy con bò vẫn vô tư đứng đó dù trên đường đã kẻ vẽ rõ ràng. Vậy sao k ai xử bọn đó nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
1/8/12
5.714
5.729
113
TP HCM
Họ còn rẽ trái khi đèn đỏ nữa, chứ rẽ phải thì ăn thua gì. Mặc dầu luật có nhắc lại cấm quẹo phải khi đèn đỏ.

• Like
Reactions: Linh74 and volvo960
Hạng F
29/10/16
11.499
21.745
113
Pháp
Cũng chưa hiểu chủ thớt nói ai nhường ai.
Mặc dầu là đèn cho phép quẹo phải (như trong hình), nhưng không phải là ưu tiên, nó vẩn phải nhường đường cho xe đi thẳng (thí dụ là đường cắt ngang), và lại bắt buộc nhường người đi bộ (mặc dầu xanh). Do đó đèn quẹo phải trong trường hợp trên là mình có quyền quẹo phải khi đèn đỏ nhưng hoàn toàn không ưu tiên, nếu như đụng phải những xe bên đèn xanh, đi bộ là mình ráng ... ôm đạn.

Còn vấn đề lane cũng khá nhiều tranh cải, như trong hình thì lane phải dành cho .. xe quẹo phải, nếu anh chàng nào đó đi thẵng lại chấn lane đó thì phải xem lane đường bên phải chỉ dành cho xe quẹo phải hay là cả 2 (thẳng và quẹo phải) và họ phải dừng lại mà thôi (vì đèn đỏ) trừ khi cố tình lấn lane "dành cho quẹo phải" thì ...cứ chưởi thằng đứng chận đường.

Tập Lái
8/7/17
39
17
8
Dừng đèn đỏ có nên nhường đường cho người rẽ phải khi không có tín hiệu được rẽ?
Hôm qua e vừa bị chửi vì không nhường đường cho người nghẹo phải các bác ạ.

bình thường sẽ nhớ mà dừng né ra cho người ta nghẹo phải, k hiểu sao hôm qua em lại quên mất, dừng chắn hết đường luôn, mà ngay đoạn đó nó không cho rẽ phải nên em cảm thấy mình cũng không sai. Vậy mà chiếc xe phía sau cứ bấm còi ý muốn được rẽ, phía trên là vạch của người đi bộ nên em kh tiến được, còn vài giây nữa là đèn chuyển xanh rồi nên cố đứng. Vậy mà ông chú hét lên " biến ra cho người ta đi, đi đường kh có ý thức nhường đường cho người rẽ phải à".:confused::confused::confused:

Những nơi có tín hiệu đèn được rẽ thì bị chửi không sai. Nhưng nếu kh có tín hiệu thì đáng lí là không được rẽ nhưng đằng này.....:oops::oops::oops:
Rẽ phải khi đèn đỏ đường không cho phép là sai, nhưng cứ làm miết rồi thành đúng, người làm đúng thì lại thành sai??? cảnh sát kh làm quyết liệt những việc này nên nó trở thành 1 lẽ hiển nhiên, người rẽ họ k cho là họ sai, mn nhìn cũng cho đó là kh sai.
Theo các bác thì trường hợp này như thế nào? có nên nhường đường cho người rẽ phải nơi kh có tín hiệu không?

View attachment 2123595
Tui ủng hộ ông chú ấy.

• Like
Reactions: wot
Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Haha, không khéo là chửi người hôm trước hôm sau người chửi, rồi là bị người chửi hôm trước hôm sau mình lại chửi người. :D

Hạng C
19/4/19
594
540
96
40
Cụ chủ hỏi ô tô hay xe máy nhỉ, ô tô làm gì được quẹo phải khi đèn đỏ.

Hạng B2
19/6/19
356
1.274
101
44
Cụ chủ hỏi ô tô hay xe máy nhỉ, ô tô làm gì được quẹo phải khi đèn đỏ.
trường hợp này e đi xe máy bác ơi, chứ đi oto dừng kiểu đó cho lên phường :D