Hạng B2
13/8/05
325
5.882
93
Quận 7, SG
Do chức năng của bộ nông nghiệp, bộ công thương, trung tâm xúc tiến thương mại, ngân hàng thương mại, tùy viên thương mại ... là đi chăn cừu và vẽ dự án thôi
Còn mấy thằng Thái, Cam đâu có làm được đến nhiệm vụ này nên tụi nó phải đi xúc tiến hỗ trợ doanh nghiệp, mở rộng thị trường thoi.

• Like
Reactions: dongsg and johnimee
Hạng B2
17/2/14
278
11.288
93
Em chỉ biết ăn thôi :D
Bưởi vn ngon hơn bọn Tây Tàu nhưng ko tiếp cận được siêu thị Tây. Thấy tội cho dân VN và cho bọn Tây.
Mà dạo này ko thấy bán vì hết mùa hay sao đó. Nói chung là bán được.

Ah bữa trước lúc bán bưởi VN thì Đài Loan cũng bán thử. Mẫu mã ko đẹp nên siêu thị cắt ra cho ăn thử mà em ko thử nên ko biết ngon ko? Chỉ biết là 2 đống bưởi to như nhau, em tranh thủ hốt 5 trái thì tuần sau bưởi VN hết rồi, ĐL vẫn còn.

Ko biết sao đi cchăm chăm vào trái thanh long mà theo em phun thuốc chắc cũng nhiều để kích trái? Lại mau hư.
Còn khoai lang nữa, VN mà qua thì đập chết bọn Tây Tàu. Giờ giống khoai Hawaii bán rất mắc, nhưng em nghĩ VN đủ cạnh tranh về chất lượng.

Việc của các bác triều đình là nâng con số rau củ quả vào Mỹ lên nửa tỷ đo như Thái, chứ ko phải 50tr như bg
Thị trường thì bao la, chỉ là ko hiểu sao cứ đi làm cái gì đâu ko. Hoặc buôn đất khỏe hơn nên chả ai muốn buôn gì khác?
  • Bưởi hay cây trái gì bây giờ nd họ cũng dùng thuốc a ơi; nhà thằng e vk dưới Bến Tre, tết này cây bưởi mà nó hái hết trái lên cho gđ trên sg là cây mà nó chừa ra ko phun thuốc. Còn bán ra thị trường lái thu cây nào cũng xịt, phun. Bưởi ra ăn cũng đc, tuỳ trái, có trái ngon, trái chua mà sượng; mình nhà e làm hơn 10 trái ăn tới giờ còn 1 trái, chút xử lun kkk.
  • Thanh long a thử ko xịt thuốc, xịt phân coi có bóng lưỡng, tai dầy, đẹp đc vậy ko? ko xịt thì sâu rầy bệnh ăn cho đứt vốn luôn chứ ở đó. Đất sạch giờ Việt Nam rất hiếm, vì qua bao nhiêu năm tích tụ hoá chất, bạc màu nên giờ ko trồng theo phun thuốc phân thì trái ra ko có cluong, mà còn sâu bệnh cho banh xác. Cây ô a e trồng để nhà ăn, trái chua lè, mà còn xấu nữa.

Hạng B1
16/6/09
54
2.535
83
BMT
Nghe VTV nói thanh long 80% cẩu nó mua..vậy xxx.. bao năm nay không thể à ơi thằng tư bản nào mua giúp nông dân Việt à ?

Mấy thằng ăn hại...!

Tham tán thương mại..?
Các đoàn ..học hỏi,tham quan thị trường..?

Tiền thuế dân, chúng nó dùng làm gì ?
đông ý với Bác là Thanh Long xuất đi thị trường TQ rất nhiều, bên em đang có vùng trồng ở Châu Thành Long An, chủ yếu là thanh long ruột đỏ, tự chế biến nên cũng xuất đi được nhiều thị trường khó. kiểu mấy ông làm nông nghiệp mà tính ngắn hạn muốn ăn xổi thì đi Tung Cẩu cho nhanh.

Tập Lái
20/6/18
16
3
5
37
Chất lượng nhiều nông sản sản xuất trong nước không đáp ứng được yêu cầu ngày càng cao của không chỉ thị trường quốc tế mà còn cả ngay tại thị trường Việt Nam. Mặt khác, do công nghệ lạc hậu cho nên chi phí sản xuất trong nông nghiệp của nước ta còn rất cao. Vì vậy, sức cạnh tranh của nông sản Việt Nam thường yếu thế so với nông sản các nước khác không chỉ trên thị trường quốc tế mà ngay cả thị trường trong nước.

Tập Lái
8/11/20
0
0
0
32
Hàng mà chất lượng đảm bảo an toàn thực phẩm thì xuất đi Âu Mỹ được ngay, còn nếu chất lượng không đảm bảo, phun nhiều thuốc sâu thì ế, chỉ bán trong nước thôi :(

Hạng D
28/10/19
1.227
4.188
113
Bác nào rành về quy chuẩn GAP hay đang thực hiện cho biết trồng và bảo vệ ntn để có trái ngon, an toàn, năng suất cao ạ.