Hạng C
10/11/05
803
5
18
Lý do rất đơn giản, từ khi xem bộ phim Một mình chống lại Maphia, tôi đã vô cùng khâm phục vị thanh tra nổi tiếng Catanhi, đẹp trai, hào hoa, phong nhã, chính trực, dũng cảm, chống lại cả một hệ thống xã hội đen nổi tiếng thế giới và cuối cùng đã hy sinh anh dũng. Bên cạnh là vị thẩm phán vô cùng xinh đẹp Xinvia Conti, phải công nhận là đàn ông Italy đẹp trai còn phụ nữ Italy thì xinh gái, sau đó thì Milan là trung tâm thời trang thế giới, nơi thiết kế ra những bộ quần áo, giày dép, khăn túi nổi tiếng khắp toàn cầu. Rượu vang Ý chắc không bác nào chê, xe Piagio, Ferrari sành điệu...cứ như thế dần dần Fiat đã trở thành niềm ngưỡng mộ khi tôi tìm mua Ô tô, nhiều người chê dáng Fiat tròn tròn trông xấu, trong khi đó thì họ đua nhau đi mua Matiz là chiếc xe Designed by Italy, made in Korea. Thật là hết chỗ nói.

Hạng D
18/6/07
1.373
4
36
RE: Tại sao tôi yêu Fiat?

Bác @nthung: Tôi cũng rất mê FIAT và đã từng sử dụng xe máy Piajo và vẫn thích cái hào hoa, phong nhã của nó.
Mong cho kinh tế phát triển để nhiều người có điều kiện hiểu được Thời trang cũng như tư duy của ngưới Ý (và chắc sẽ đam mê nó).
Tôi thì thấy dáng của Fiat rất đẹp và hài hòa. Bề ngoài không to, nội thất không rộng rãi dư thừa như một số xe khác nhưng mạnh mẽ và rất thực dụng.
Còn về kinh tế thì thật là phù hợp với túi tiền của mình.
Mua được chiêc Albea (như lời bác Duy_Siena nói) là đang sở hữu trong tay nhiều thành tựu kỹ thuật đầu bảng của ngành ô tô thế giới (tội gì mà không dùng phải không bác). Còn ai "đi ngược về xuôi" thì là việc của họ.
Nếu AE mua Fiat cả thì mấy anh thợ buôn xe chắc thất nghiệp - phải "chuyển ngành" rùi bác ạ.

Hạng D
9/1/06
2.596
11.556
113
HCM

Xe Châu Âu có thiết kế rất tiêu chuẩn, Xe bình dân mà đi đầm, êm & an toàn hơn các loại cùng tiền khác. Càng nhìn càng thấy đẹp.

Last edited by a moderator:
Hạng C
24/12/05
575
4
18
50
Vùng than

Em thì chỉ đơn giản là với ngân sách khoảng 20K (không muốn đầu tư quá nhiều cho cái xe chỉ là phương tiện đi làm hằng ngày), thì ở VN hiện nay chưa có lựa chọn nào hơn dự án Albea 1.6 với các tiêu chí như Airbag, ABS, EBD, tiêu chuẩn châu Âu...

Hạng D
18/6/07
1.373
4
36

Mình cứ nói chuyện thế này thì các bác xe khác lại nói là "Mèo khen mèo dài đuôi".
Thôi, ta hiểu nhau và cùng gặp nhau trong câu chuyện đam mê xe FIAT có lẽ nói thêm nữa thì thế nào cũng có bác lại khó chịu đấy.
Thực ra tui nghĩ người VN mình rất giỏi trong câu chuyện ca ngợi (cái gì đó) hay chê bai (cái gì đó) phải không các bác - mà kỳ lạ là đều rất có lý. Người ta có thể chỉ nói về thế mạnh của sản phẩm nào đó (mà lờ đi cái điểm yếu của nó) - khi cần khen.
Ngược lại chỉ khoét sâu và cái dở - khi muốn chê.
Nhưng đối với chiếc xe Fiat thì có thể bới móc cả ngày mà cái yếu, cái dở của nó đều là cái nhỏ, những điểm thế mạnh của nó là những cái rất quan trọng.

Tán tỉnh một chút cho vui mai lại tiếp tục.

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam

những điểm thế mạnh của nó là những cái rất quan trọng.
lấy một ví dụ đơn giản nhất để các bác thấy độ tinh xảo và chất lượng của Fiat : vd : con vít bắt tablo hay nội thất của cánh cửa cũng khác và chất lượng hơn rất nhiều so với các con vít của xe khác . Đó là nó "vát" ở đầu con vít nên có độ đâm xuyên và " bót" hơn các con vít khác !!

Hạng C
18/5/07
500
2
18
53
Thanh Xuân

Trích đoạn: phuongcuunet

(tội gì mà không dùng phải không bác). Còn ai "đi ngược về xuôi" thì là việc của họ.

Câu này bác Duy-siena chắc chưa đọc !!! Hi hi .. em chạy thôi ... kẻo vios đuổi chết !!!

Tập Lái
1/3/07
35
10
8

Chào các Bác,
Thấy các bác bàn luận khá sôi nổi về đề tài này làm em cũng muốn góp "tình yêu fiat" với các bác. Em yêu fiat đơn giản vì những lý do sau :
1. Càng nhìn càng thấy đẹp ( cái nhìn ban đấu thì chưa đủ để có cảm tình) , đặc biệt không bị cũ theo thời gian (Các bác thấy đó Siena ra cách đây 7-8 năm nhưng đến giờ nhìn vẫn thời trang mang phong cách lịch lãm Euro).
2. Gía trị sử dụng tương ứng với số tiền mình bỏ ra ( Em đang chạy grand albea 1.6 -màu đen đẹp long lanh ,có đầy đủ đồ chơi không thua Altis , Mazda 3 - chỉ có thể thua sau này bán lại có thể lỗ - nhưng em mua để đi chứ không phải kỳ vọng sau này bán lại lời hay lỗ - Mà cũng lạ em đọc báo rất ít thấy ngưới ta rao bán fiat - chắc họ quá yêu nên không muốn li dị ) .
3. Những người đi fiat là những người đầy bản lĩnh trước dư luận
Có đôi ba ý kiến chủ quan cá nhân muốn chia sẻ với các Bác. Chúc các bác vui , khỏe và hạnh phúc với vợ hai mang nhãn hiệu " FIAT" !

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam

Bác nào muốn xem con Fiat Siena trên phim không ... trong phim Accidental Spy (điệp viên bất đắt dĩ) do Thành Long đóng ... nó là cảnh rượt đuổi lúc gần cuối phim giữa Fiat Siena và xe tải chứa bom.

Các bác có dip xem lại phim này đi

Hạng D
18/6/07
1.373
4
36

Chúc mừng bác @Laptop_nikon đã đón vợ mới về nhà. Nhưng phải cẩn thận giữ gìn sức "khẻo" vì hồi hộp quá có hại cho.... trái "chim" - Nhất là sau khi có một số bác trong OS phát hiện ra AE mình trong "Hội người cao tuổi"
Bác @Fiat Lux đang có thông báo là "nghi" nước làm mát xe có vấn đề, do sau khi gặp nhau tại FF Cafe về, bác ấy thấy em nó bị "nóng đầu", không chịu nghe
He he he... hình như là bác @laptop_nikon chưa xem bài hôm qua (phần bằng chứng bằng ảnh ngày 29-7-2007) thì phải.

Last edited by a moderator: