Hạng D
26/2/10
3.812
2.500
113
Các bác cho e hỏi sao VN mình ít chạy xe của Pháp thế ạh? e thấy gần như là ko có luôn. Các hãng xe Pháp như Peugeot, Citroen hay Renault trên thế giới cũng khá nổi tiếng. Đặc biệt là Citroen, lần nào đua e cũng thấy hãng nào đoạt giải cao hết.
Dân mình ko thích là do xe ko tốt, quá đắt hay phụ tùng khó kiếm? Mong các bác giải đáp giúp e ạh? Thanks!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
19/8/09
418
12
18
Không thấy các hãng xe Pháp Peugeot, Citroen, Renault... đầu tư nhà máy ở Việt Nam. Nên các thương hiệu ô tô khác chiếm mất thị phần rồi.

Hạng F
1/5/09
6.754
1.126
113
Polts Vietnam - Tp HCM
Bác chỉ cho em biết xe Pháp nó bán chỗ nào ở VN và trạm bảo dưỡng của nó ở đâu??? Bác trả lời được câu hỏi đó thì hãy nghĩ tại sao VN không thích, còn nếu bác không kiếm ra thì đó chính là câu trả lời cho câu hỏi của bác

Hạng C
19/2/09
691
2
0
xekovn1984 nói:
Các bác cho e hỏi sao VN mình ít chạy xe của Pháp thế ạh? e thấy gần như là ko có luôn. Các hãng xe Pháp như Peugeot, Citroen hay Renault trên thế giới cũng khá nổi tiếng. Đặc biệt là Citroen, lần nào đua e cũng thấy hãng nào đoạt giải cao hết.
Dân mình ko thích là do xe ko tốt, quá đắt hay phụ tùng khó kiếm? Mong các bác giải đáp giúp e ạh? Thanks!
Cả 3 bác ợ :D Thực ra em thỉnh thoảng vẫn thấy một số em Peugeot chạy ngoài đường, theo em thì thiết kế rất đẹp và trang nhã. Em nghĩ là do cái giá và cái thương hiệu.

Hạng D
19/11/06
2.252
0
36
Nhà em
xe Pháp đời trước như peugeot khoảng 2006-2008 khá chật,vả lại tiện nghi cũng ít-ít người nghĩ tới,ví dụ con Peugeot 1.8 giá 38k và 1 con Altis nhập,hay 1 con Civic 1.8,Daewoo Lacetti 2009 1.8 AT bản full option thì bác chọn con nào,em là em chọn Daewoo

Hạng D
3/9/08
4.594
46.964
113
POLTS nói:
Bác chỉ cho em biết xe Pháp nó bán chỗ nào ở VN và trạm bảo dưỡng của nó ở đâu??? Bác trả lời được câu hỏi đó thì hãy nghĩ tại sao VN không thích, còn nếu bác không kiếm ra thì đó chính là câu trả lời cho câu hỏi của bác
:D Hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bác.

Theo em ngoài yếu tố xâm nhập thị trường, thì công nghiệp oto của pháp dường như chưa ở đỉnh cao như các đại gia ở châu âu khác. Các model hạng sang như Peugoet 607 thì cũng được các tạp chí đánh giá là khá xoàn, khó lòng cạnh tranh.
Theo nhận định chủ quan của em dường như công nghiệp chủ lực của pháp nằm ở chổ khác: Y tế, Thuốc men và Thời trang.

Hạng B2
30/1/08
496
23
28
53
Lúc trước em có đến Gara/showroom của Peugeot ở Đinh Tiên Hoàng (gần cầu Bông) xem xe. Thực ra xe rất đẹp và sang trọng, giá cũng không mắc lắm so với xe Nhật tại VN, nhưng họ chỉ nhập về bán thử thôi chứ không có chính sách lâu dài rõ ràng nên em thấy hơi ớn. Bây giờ thỉnh thoảng chạy ngang thì thấy showroom đóng cửa rồi thì em cũng mừng thầm là trước đây linh cảm mách bảo rằng mình không mua là đúng.

Nếu Citroen và Peugeot mà đầu tư đàng hoàng ở Vn thì em vẫn thích mua hàng của họ hơn là xe Nhật, vốn đã nhàm chán lại chạy đầy ra rồi.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Nếu các bác được tham quan thị trường oto bên châu Âu thì mới hiểu hết tiềm lực của các hãng xe Pháp. Ngay tại Vương quốc otô như Đức mà vẫn tràn ngập các mác xe Pháp, và ở lane ngòai cùng (không giới hạn tốc độ, thường vận tốc trung bình khỏang 180-200km/h) vẫn có sự góp mặt của các chú bé ốc tiêu như Peugeot 3, Citroen C3.....
Nói rộng ra, nhãn hiệu VW khá mạnh tại châu Âu cũng hiếm thấy tại VN, suy ra thị trường VN quá nhỏ bé và "dễ tính" để có thể đánh giá chất lượng của 1 thương hiệu xe oto nào đó !