Hạng D
19/1/04
2.089
11
0
44
Các bác ơi tại sao khi quay vô lăng rồi bỏ tay ra thì nó lại tự quay lại chỗ cũ ???

Last edited by a moderator:
Hạng B2
12/8/04
304
1
0
RE: Tại sao???

em không biết đã nghe loáng thoáng ở đâu đó cái vụ này , thôi em cùng chia sẽ chút ít thông tin với các bác nhé. thực ra để cho tay lái trở lại vị trí ban đầu khi ta đánh tay lái thì có 2 yếu tố tác động đến 1 là do trợ lực của tay lái , 2 là do góc chụm kỹ thuật của bánh dẫn hướng, nếu các bác để ý nhìn xuống bánh dẫn hướng của em xe các bác sẽ thấy bánh xe lúc nào cũng như thế này nè \ / em nghĩ đây là yếu tố chính làm cho tay lái trở lại vị trí ban đâu khi ta buông tay ra. còn tại sao nó lại như vậy thì bác nào giơi về vật lý hãy giúp em giải thích thêm đi nhé. Thanks

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Xe KHÔNG CÓ HỆ THỐNG TRỢ LỰC thì điều này vẫn xảy ra cơ mà các Bác..bánh lái bao giờ cũng có xu hướng trở về vì trí cân bằng...Đó là kết quả của cái GÓC..gì đó mà tui không còn có thể nhớ được , không tin các Bác hỏi Bác sỹ mà xem !

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

Bác "fat" hiểu lầm ý em rồi. Em đâu có nói là không có trợ lực là nó không trả đâu. Em chỉ nói là 2 bánh trước lúc nào cũng có 1 cơ cấu giữ cho luôn thẳng về phía trước. Sau khi bị tác động làm đổi hướng thì sẽ trở về vị trí cũ. Nếu xe có thêm trợ lực thì tay lái nhẹ hơn thôi.

Alô. Alô bác sĩ đang ở đâu về phòng trực gấp. Không thì "thầy lang" lại phán từa lưa trúng tùm lum :D

Hạng B2
20/7/04
167
11
18

Các bác đứng yên hoặc lùi hoặc đi cực chậm thì bánh lái có chở về vị trí cũ không? Tất nhiên không rồi, vì thế khi chuyển động tiến lên về phía trước luôn tạo ra một lực kéo bánh lái luôn luôn thặng Em nghĩ 2 cái bánh trước của ô tô nó treo giống như cái bánh sau của xe chở rác đó... đẩn hay kéo nó cũng luôn có xu hướng đi thẳng [8D]

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61

Vâng.chính như Bác Leng keng nói đo.hình ảnh thô sơ của cái Bánh sau xe Rác lại mang đậm nguyến lý cân bằng của bánh lái xe hơi ,cái góc nghiêng so với phương đứng người ta gọi là Be ta thì phải !

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Trích đoạn: lengkeng

Các bác đứng yên hoặc lùi hoặc đi cực chậm thì bánh lái có chở về vị trí cũ không? Tất nhiên không rồi, vì thế khi chuyển động tiến lên về phía trước luôn tạo ra một lực kéo bánh lái luôn luôn thặng Em nghĩ 2 cái bánh trước của ô tô nó treo giống như cái bánh sau của xe chở rác đó... đẩn hay kéo nó cũng luôn có xu hướng đi thẳng [8D]
Câu trả lời hay nhất trong tháng đó các bác ạ......!

Vấn đề là tâm bánh luôn nằm sau trục lái ( trục tưởng tượng, bánh sẽ xem như chuyển động quanh trục này khi bẻ lái !) nên sẽ có xu thế trả về hướng thằng thôi các bác ạ !
VD trực quan sinh động rõ ràng là các bánh của xe rác, xe lăn v.v......đó, luôn tự chuyển về hướng thằng!:D

Hạng B2
20/7/04
167
11
18

Đúng rồi, em nghĩ mãi không ra câu "tâm bánh luôn nằm sau trục lái" cảm ơn bác Automatic :D

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61

Sáng nay tui dậy sớm , ngồi rị mọ nhớ lại " Chuyện xưa " lôi giấy ra vẽ cái hình thể hiện cái nguyên tắc " Tâm bánh nằm sau trục lái " nhưng mà phân vân không biết hình A đúng hay là hình B( Với trục lái nghiêng 1 góc Beta so với phương thẳng đứng) là đúng Bác Sỹ Mà Tịt lại phải giải thích tiếp thôi..