Tập Lái
11/8/11
35
24
8
Ha Noi
congmua.com
Nhà cháu ngồi rỗi việc, tự dưng nghĩ:
Tại sao cái vô lăng xe hơi lại hình tròn mà không làm giống tay lái của xe máy nhỉ?
Hồi tập lái, nhiều khi nhà cháu quay mấy vòng vô lăng, đến khi trả lái thì chả còn nhớ đã trả đủ chưa. Ngay cả bây giờ, đôi khi lơ đãng, dừng xe bánh vẫn vẹo chút chút. Nếu cái vô lăng giống ý như tay lái xe máy thì, hấp, thẳng tắp luôn.
Nhờ các bác giải thích giùm tại sao cho nhà cháu sáng cái mắt với.

Hạng D
24/4/06
2.450
13.555
113
TP. HCM
hồi đó em nghĩ sao họ không làm tay lái giữa giống ...xe lam cho dễ lái :D, lúc đó xe 5 chỗ giờ sẽ thành xe 6 chỗ

Hạng D
26/7/08
1.920
57.345
113
Ô tô mà làm vô lăng như xe máy, bẻ vô lăng 1 phát là lật ngay vì góc quay quá lớn. Đối với ô tô, vòng quay phải từ tốn, xoay vô lăng mấy vòng thì bánh xe mới xoay 1 góc vừa phải, như vậy mới an toàn, nếu thiết kế theo kiểu sừng trâu như xe máy thì lại bất tiện khi muốn quay nhiều vòng.

Tập Lái
23/2/12
30
0
0
32
Ý của bác hay đó, em cũng đang tưởng tượng bác chạy 140k/h rồi bẻ lái như honda. Vui kinh

Hạng D
22/8/07
1.408
7
38
40
Sài Gòn
rottie nói:
Ô tô mà làm vô lăng như xe máy, bẻ vô lăng 1 phát là lật ngay vì góc quay quá lớn. Đối với ô tô, vòng quay phải từ tốn, xoay vô lăng mấy vòng thì bánh xe mới xoay 1 góc vừa phải, như vậy mới an toàn, nếu thiết kế theo kiểu sừng trâu như xe máy thì lại bất tiện khi muốn quay nhiều vòng.
cảm ơn Bác , bây giờ em mới hiểu thì sao xe hơi thiết kế vô lăng như vậy .Lúc trước em cứ nghĩ như bác chủ ,làm vô lăng như xe máy ôm cua ,lạng lách nó cũng lẹ :D

Hạng C
14/1/11
886
40
28
Không biết vô lăng máy bay nó như thế nào nhỉ? Tốc độ cao thế chắc phải 2 - 3 vòng tròn!

Hết giờ, em fun tí!

Hạng F
5/3/05
8.718
72.017
113
đây
sunnek2 nói:
Nhà cháu ngồi rỗi việc, tự dưng nghĩ:
Tại sao cái vô lăng xe hơi lại hình tròn mà không làm giống tay lái của xe máy nhỉ?
Hồi tập lái, nhiều khi nhà cháu quay mấy vòng vô lăng, đến khi trả lái thì chả còn nhớ đã trả đủ chưa. Ngay cả bây giờ, đôi khi lơ đãng, dừng xe bánh vẫn vẹo chút chút. Nếu cái vô lăng giống ý như tay lái xe máy thì, hấp, thẳng tắp luôn.
Nhờ các bác giải thích giùm tại sao cho nhà cháu sáng cái mắt với.
nhà cháu tự xưng đã lái xe rồi mà còn hỏi vậy thì đúng là bó tay...

Hạng C
15/4/11
976
12
38
Câu hỏi hay quá!

Cơ hội ném đá nè các bác ơi...