Hạng D
4/11/14
3.150
16.923
113
Bác nào đã xài lốp tới 8 năm chưa?
Chắc chẳng ai lẩm cẩm như mình.
Cả tuần loanh quanh Sài Gòn không sao, sáng nay buồn tình vác xe về Vũng Tàu.
Lên cao tốc chạy 90 không sao nhưng lên 100 km/h tay lái không bị xỉa nhưng bị rung. Lên 110 km/h tay lái rung mạnh hơn, lên 120km/h tay lái còn rung mạnh hơn nữa. Xưa nay mình rất ngoan, đường cho bao nhiêu chạy bấy nhiêu nhưng bữa nay đành rề rề 90km/h.
Tới VT vội vào ngay đại lý BS kiểm tra, cân mâm, bấm chì.
Lốp đầu bên phụ OK, lốp thứ hai bên tài có vấn đề: có 2 gai lốp bị gãy bong mất (bằng ngón tay cái), nhiều vết nứt sâu chỗ chân gai. Lốp này là lốp theo xe có date 4010. Để sau không sao, đi bảo dưỡng hãng đảo lốp từ sau ra trước mới lộ điểm yếu. 8 năm rồi còn gì nữa. Đành phải thay 2 vỏ mới (1417).
Thay lốp xong (có câm mâm, bấm chì cả 4 bánh) cân thước lái giờ lại ngọt ngào.
Lốp giờ giá giảm hơn so với trước, lốp BS 225/65/R17 năm 2015 là 4,15 triệu giờ có 3,4 triệu.
Lốp để lâu nên cân nhắc đừng để quá 5-6 năm như mình.
Mua xe cũ cả chục năm nghe quảng cáo lốp sơ cua chưa rớt thì đừng có tin.
Chia sẻ với các bác chuyện của mình nó vậy.
Ớn quá, trước mỗi chuyến đi xa thì phải kiểm tra chứ bác.

Hạng B2
30/6/15
109
622
93
Xe quan trọng là bố thắng và lốp xe không đc tiết kiệm đúng km hoặc thời gian là bỏ ngay thay cái mới.

• Like
Reactions: Tohoa and nttanmam
Hạng D
13/4/15
1.864
3.376
113
Em có cái tật xe sao thì em để vậy, cứ thay theo hãng mặc dù có người tư vấn hãng khác tốt hơn. Chắc tính em nó bảo thủ :D
Xe bác hình như Cruze đúng không, Cruze sau này toàn xài Kumho không, xe mình Cruze, vỏ zin cũng Kumho nè

• Like
Reactions: Tohoa
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Ớn quá, trước mỗi chuyến đi xa thì phải kiểm tra chứ bác.
khổ, mình coi SG-VT là gần mới khổ vì đi về như các bà đi chợ bác ơi.
Xe quan trọng là bố thắng và lốp xe không đc tiết kiệm đúng km hoặc thời gian là bỏ ngay thay cái mới.
Nghe các bác khuyên làm mình nóng ruột đứng ngồi không yên. Chiều vừa đi kiểm định về mình kiểm tra cảm quan, mang thước ra đo độ cao gai lốp.
lốp sau:
Tâm sự chiếc lốp các bác ạ

Lốp trước:

gai lốp sau cao 4mm và gai lốp trước cao 5mm có yên tâm không các bác?

• Like
Reactions: LOCPHATNGUYEN
Hạng D
13/4/15
1.864
3.376
113

Nghe các bác khuyên làm mình nóng ruột đứng ngồi không yên. Chiều vừa đi kiểm định về mình kiểm tra cảm quan, mang thước ra đo độ cao gai lốp.
lốp sau:
View attachment 1589951
Lốp trước:
View attachment 1589952
View attachment 1589953 View attachment 1589954
View attachment 1589955 View attachment 1589956
Thoải mái đi bác Ba, cái gai cảm quan còn dày cui, xe em gần 40k km, 3 năm hơn mòn hơn của bác nữa, :)

• Like
Reactions: Tohoa and bacai
Hạng D
6/5/07
1.704
18.420
113
Em có cái tật xe sao thì em để vậy, cứ thay theo hãng mặc dù có người tư vấn hãng khác tốt hơn. Chắc tính em nó bảo thủ :D
Theo mình khg phải là bải thủ! Tại vì giờ cí nhiều người chém gió quá nên chẳng biết nghe theo ai? Thôi thì hãng bảo sao làm vật! Mình cũng thế thôi! Sẳn hỏi các bác luôn! Xe mình ít đi, chỉ đưa con đi học lòng vòng tp. Vậy thì cứ theo thgian để thay lốp à? Mình gà mờ xe cộ lắm, đừng bảo xem gai hay gì gì nghe! Hihihi

• Like
Reactions: bacai
Hạng B1
18/3/18
76
243
33
42

lốp sau:
View attachment 1589951
Lốp trước:
View attachment 1589952
View attachment 1589953 View attachment 1589954
View attachment 1589955 View attachment 1589956
lốp của bác vô tư nhé
cứ thế mà đi bác ạ - em nhìn ta lông kia thì còn lâu , 1 vổ tốt , người lái tốt chạy 120 ngàn km nhé bác - vỏ kia bác cứ tính sơ sơ còn đi được tốt khoảng 70, 80 ngàn km nữa nhe bác

• Like
Hạng B1
18/3/18
76
243
33
42
Ps - bác cất cái vỏ bên còn lại đi , làm vỏ sơ cua rất tốt bác ạ , , chưa xi nhê gì đâu , SG - VT thì có bao nhiêu đâu bác cứ yên tâm mà chạy nhé
chúc bác vững tay lái !

• Like
Hạng D
4/7/09
4.242
7.243
113
Sài Gòn
Em cũng vừa mới thay bộ vỏ theo xe 0710, mặc dùng gai còn 7mm nhưng vẫn phải thay định kỳ.
Mỗi năm em phải đi cân mâm bấm chì 1 lần vì:
1. Hãng kiểm tra lại toàn diện lốp
2. Câm mâm bấm chì xong thì lốp sẽ đều hơn, chạy cũng êm hơn
Thường em làm vào dịp cuối năm, còn những chuyến đi xa (Vũng Tàu cũng là xa vì phải chạy cao tốc) thì em đi vòng vòng kiểm tra mấy cái lốp, đo áp suất lại hết cho chắc ăn.
Lốp dạo này rẻ hơn theo đúng lời bác 3 nói, đợt trước thay 1 cái 1tr55, giờ thay có 1tr4.
Em thay lốp theo xe Hankook 205/60
hankook ồn lắm bác. Em mới thay cặp trước, đỡ ồn hẳn. Để cuối năm thay luôn cặp sau cho đỡ ồn. vỏ xe em date 2013 là tới hạn thay rồi.

• Like
Reactions: Tohoa and bacai