Hạng D
13/4/15
1.864
3.376
113
Vỏ kumho vn mềm hơn hankook ko bác @yeuxemy?
Kumho mềm hơn Hankook, đi êm hơn nhưng dễ nhét gạch với ăn đinh hơn, bạn mình chạy Spark vỏ Hankook, sau đổi qua Kumho thấy ngon hơn, êm hơn, giờ đổi tiếp qua BS thấy còn ngon hơn nữa, có dịp bác cử thử xem
P/S: xe bạn mình chạy đi công việc (KP taxi) nhưng từ lúc mua mới tới giờ ODO là 395000km rồi, ;)

Hạng B1
26/3/16
69
24
8
33
Lốp xe - nhìn giản đơn vậy chứ các bác nên để ý , quan sát hàng ngày , sau và trước mỗi chuyến đi xa
em có thói quen bất di bất dịch dù bận , gấp đến đâu , trước khi lên xe em đi xung quanh xe , coi qua các bánh xe . Coi độ căng của lốp xe coi qua tình trạng của vỏ xe , và coi luôn nhỡ có gì duới gầm xe
Lốp xe theo đúng tiêu chuẩn chỉ nên đi 6 năm , dù gai, ta lông còn ngon , hay chưa mòn nhiều ,bởi tại chiếc lốp xe lúc chưa chạy bạn sẽ không nhìn thấy sự biến dạng . Lúc chạy ở tốc độ cao ma sát nóng lên , rồi do thắng , ma sát giữa lốp và mặt đường bắt đầu đạt đến giới hạn và chuyện nổ vỏ là nguy cơ rất cao
nổ vỏ thường chỉ xẩy ra khi tốc độ trên 80 km/h
và với vận tốc đó rát khó có thể đủ thời gian , sự bình tĩnh để tránh tai nạn đáng tiếc . Vì vậy để an toàn cho chính mình và người khác , hãy chú ý lốp , vỏ xe , bởi bạn cũng chẳng tiết kiệm được thêm bao nhiêu do lốp , vỏ mòn hay đến thời gian thay vì trước hay sau gì muộn hơn 1 chút bạn vẫn sẽ phải thay thôi , đó là điều nên làm
chúc các bác vững tay lái
Chuẩn bác. Em vẫn thường mang xe đến dịch vụ lốp chuyên nghiệp bơm lại các lốp cho đều sau 1, 2 tuần di chuyển gần, hoặc trước mỗi chuyến đi xa. Lúc dừng nghỉ cũng đảo một vòng xem lốp liếc, đèn đuốc thế nào. Mỗi lúc như vậy vừa tự mình kiểm tra, vừa được mấy bác nhân viên kỹ thuật kiểm tra và nhắc nhở nếu lốp xe có vấn đề.

Hạng B2
21/1/17
401
349
63
BIên Hòa
Năm ngoái em thay hai bánh trước giá 2tr7 cái hàng Michelin đi được 3 tháng vào 1 đêm mưa gió bị sập ổ gà tại quốc lộ 51. Nhờ 1 bác Vũ ở Phan Thiết cho 1 cái đi tạm. Hồi tết em lại thay 2 cái michelin
đẩy 2 cái đằng trước ra sau tiếp. Đi được 1 tháng lại xảy ra chuyện cái lốp thay hồi năm ngoái đi được tầm 1 năm đi vào hẻm không biết cán trúng cái gì mà rút hơi nhanh lắm đi 1 đoạn thấy xẹp lốp nhưng thấy gần chỗ vá nên đi ráng đến thì banh cái lốp luôn. Sau đó 1 tháng tiếp thì em leo lề sập ổ gà và bị bể mất cái lốp mới thay hồi tết phải chạy đi mua cái lốp bridgestone đi lướt ngoài An Sướng giá 1,5tr cũng bấm bụng mua gì cái lốp bên tài còn mới nên phải mua cái đi lướt cho nó cân xe.
Số em rất nhọ với lốp luôn các bác, giờ em chỉ dám đi lốp lướt của các bác độ lốp để lại thôi.
Lốp em 215/45/R17. Bác nào có thì để lại cho em với nhé.

• Like
Reactions: bacai
Hạng C
12/4/13
832
11.155
93
View attachment 1590645
Bác nào đã xài lốp tới 8 năm chưa? Chắc chẳng ai lẩm cẩm như mình. Cả tuần loanh quanh Sài Gòn không sao, sáng nay buồn tình vác xe về Vũng Tàu. Lên cao tốc chạy 90 không sao nhưng lên 100 km/h tay lái không bị xỉa nhưng bị rung. Lên 110 km/h tay lái rung mạnh hơn, lên 120km/h tay lái còn rung mạnh hơn nữa. [pagebreak][/pagebreak]

Xưa nay mình rất ngoan, đường cho bao nhiêu chạy bấy nhiêu nhưng bữa nay đành rề rề 90km/h.​
Tới VT vội vào ngay đại lý BS kiểm tra, cân mâm, bấm chì.​
Lốp đầu bên phụ OK, lốp thứ hai bên tài có vấn đề: có 2 gai lốp bị gãy bong mất (bằng ngón tay cái), nhiều vết nứt sâu chỗ chân gai. Lốp này là lốp theo xe có date 4010. Để sau không sao, đi bảo dưỡng hãng đảo lốp từ sau ra trước mới lộ điểm yếu. 8 năm rồi còn gì nữa. Đành phải thay 2 vỏ mới (1417).​
Thay lốp xong (có câm mâm, bấm chì cả 4 bánh) cân thước lái giờ lại ngọt ngào.​
Lốp giờ giá giảm hơn so với trước, lốp BS 225/65/R17 năm 2015 là 4,15 triệu giờ có 3,4 triệu.​
Lốp để lâu nên cân nhắc đừng để quá 5-6 năm như mình.​
Mua xe cũ cả chục năm nghe quảng cáo lốp sơ cua chưa rớt thì đừng có tin.​
Chia sẻ với các bác chuyện của mình nó vậy.​

Chắc anh chủ chạy thánh nên 120km/h mới rung lắc kiểu vậy!

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Chắc anh chủ chạy thánh nên 120km/h mới rung lắc kiểu vậy!
Hai cái gai bị sứt, lốp không cân nên chạy tốc độ cao mới cảm nhận được. Xe nào cũng vậy thôi bác,
Lốp xe không nên để quá 5-6 năm dù sơ cua còn mới, gai sâu, lốp đẹp.
May mà phát hiện sớm sửa chữa sai lầm liền, mang chia sẻ với các bác để tránh những trường hợp tương tự.

Hạng B2
31/10/16
397
528
93
56
Có tài già khuyên em ( xe cầu trước) thay lốp lần đầu thì thay 2 bánh trước để nguyên 2 bánh sau, lần tới đưa lốp trước ra sau, rồi gắn 2 lốp mới lên trước, bánh trước dẩn động nên mau mòn hơn, cần sự an toàn với lốp luôn mới.

• Like
Reactions: bacai