Chọn em nào?

• Total voters
    110
Hạng D
17/7/15
1.343
1.527
113
Bình Dương
View attachment 1761372
Nhờ các bác tư vấn giúp em nên mua xe nào trong tầm giá này với. Mục tiêu mua xe: đi gia đình chỉ thỉnh thoảng về quê, hoặc lâu lâu chở vợ con đi chơi (nói chung cũng ít đi, chủ yếu Tết), nếu cần lâu lâu cho thuê lại thôi nhưng không cho thuê thường xuyên (sợ hư xe). Đi làm thì gần nhà nên không đi. Tết đi hơi xa (800km), vợ con thì thường say xe nên muốn kiếm em nào đỡ say.[pagebreak][/pagebreak]
- Nên mua xe nào bền, tiết kiệm xăng, êm (ít ồn, ít say),​
- Thực sự phân vân Toyota Vios mới (rẻ), Hyundai Elantra 2.0, Mazda 3, Hyundai Kona ĐB. Sợ Hyndai ko bền, không thích hãng khác lắm. Ai cũng khen Mazda 3 mà thấy 1.5 mà giá cao quá. Đã đi Honda city top, Cerato, Vios, Altis... lại thấy Vios, Altis đầm nhất :):). Tuần sau nhất định lái em Mazda 3 cho biết.​
- Thích Honda HR-V, Hyundai Tucson 2.0 mà giá chát quá, có nên với? Nếu với thì với em nào?​
- Toyota Altis G thấy cũng OK mà nghèo option quá, chỉ 2 túi khí, mức tiêu hao vừa rồi mới đi thì để trung bình 10-12km/lit (cao tốc và ngoài thành phố)​
Anh em tư vấn giúp (nhiệt tình và có tâm), tuần này đi triển lãm xem muốn chốt mà phân vân quá.​
Em cám ơn.​

Trong tầm tiền của bác chủ: Toyota Vios, Toyota Altis G, Mazda 3 1.5, Hyundai Elantra 2.0, Hyundai Kona ĐB
Bác chủ thêm chút đỉnh tiền: Honda HR-V, Hyundai Tucson 2.0

Bác có thể mua xe Hàn hay xe Nhật đều được, xe Hàn giờ cũng bền như xe Nhật rồi nha bác. Giờ ra đường đi đâu cũng thấy xe Hàn và em là người đã kiểm chứng chất lượng xe Hàn với con Kia Morning sử dụng 7 năm trời (ODO: hơn 100.000km).

Với số tiền 600 - 800tr thì bác đừng bao giờ mua xe cũ, đặc biệt là xe cũ hạng sang (Mercedes, BMW, Audi, Lexus...), vì bác không biết chắc chắn rằng con xe cũ đó đã từng bị gì và xe cũ thường hay phải sửa chữa hoặc thay phụ tùng, mà sửa chữa hoặc thay phụ tùng xe hạng sang thì cái giá nó cũng sang luôn. Với lại tầm tiền 600 - 800tr thì có quá nhiều xe mới cho bác tha hồ lựa chọn.

Bác mua xe cho gia đình sử dụng thì vui lòng loại ngay ViosAltis ra nha, vì 2 con này có quá ít option, chỉ hơn option xe tải và đặc biệt là hệ thống túi khí kiểu hên xui (không may xảy ra tai nạn thì hên nó nổ, còn xui nó nằm lì không nổ thế là toi mạng).

Lựa chọn còn lại là Mazda 3, ElantraKona. Mazda3 thua 2 mẫu xe của Hyundai về hệ thống đèn trước và sau (Hyundai xài nhiều đèn LED, Mazda3 thì ngược lại), Mazda 3 ngồi hàng ghế sau khá chật (do thiết kế Kodo) và có cảm giác ngộp (do khung cửa sổ nhỏ), nội thất khá đẹp. Còn Elantra thì ok về mọi thứ, trừ phần nội thất không được đẹp lắm. Kona phải nói là quá đẹp từ ngoài vào trong, có điều nó là xe phân khúc B nên độ rộng rãi trong khoang xe và cốp sau hơi bị hạn chế.

Với xe gầm cao thì bác đi sẽ yên tâm hơn khi đi vào đường xấu, đường hơi ngập nước và leo lề các kiểu. Em đang đi sedan và rất ngán khi phải đi vào đường xấu và leo lề phải quan sát rất kỹ. Với lại bác đi gầm cao thì tư thế ngồi thoải mái hơn sedan nhiều, khoang xe thoáng hơn nên sẽ hạn chế việc hành khách bị say xe. Với 2 lựa chọn là HR-VTucson thì đều ok hết bác à. Em đã xem thực tế cả 2 xe và thấy xe nào cũng ngon, nhưng HR-V có khoang xe thoáng hơn cả Tucson và còn có nhiều cách sắp xếp ghế chở đồ rất hay đúng kiểu thực dụng. Giá của HRV (bản G và L) cao hơn Tucson (bản 2.0 và 2.0 Limited) vài chục triệu. Nhưng Tucson sắp hết dòng đời, còn HR-V thì mới ra mắt.

Tóm lại, nếu bác chọn sedan thì chốt Elantra, còn bác chọn gầm cao thì HR-V.

Hạng D
9/7/09
1.754
962
113
Có con Xpander AT của MIT mới ra kìa bác. Giá ra biển số khoảng 710T. Crossover 5+2 gầm cao trang bị đầy đủ đồ chơi luôn rồi.

• Like
Reactions: Già Lắm
Hạng D
3/2/17
3.547
4.545
113
ít người chọn Altis nhưng chốt lại mua e nó. Hay thật
E đi ford focus
Bác nhầm rồi
Doanh số altis chưa bao giờ cao hơn Elantra Cerato và Mazda 3 nhé
còn doanh số Camry, Vios, Innova, Fortuner đúng là trùm

Hạng D
3/2/17
3.547
4.545
113
Mình trước đây cũng phân vân cũng y như bác và cuối cùng mua con chưa từng có trong danh sách là Ford Focus.
Focus ngon thật, Nhưng giá cao quá cụ ạ, Trend thì lại chẳng có option gì

Hạng B2
26/9/17
145
148
43
39
VIETNAM
Nếu bạn chỉ có tầm tiền ấy Khuyên bạn nên cân nhắc lựa chọn mua xe 7 chỗ củ ( 250t quay đầu ) hoặc thuê xe khi cần . Vì bỏ ra gần 800 triệu chỉ để dùng cuối năm đi chơi xa thì quá lảng phí . Chưa kể xe là tiêu sản dù không chạy mỗi tháng bạn cũng trả các loại tiền nuôi xe ( bảo hiểm , phí đường , .... ) . Tôi lúc mới có bằng lái cũng từng ý định như bạn và rồi tui mua chiếc kia morning gần 400t . Chủ yếu lâu lâu chạy đi Vĩnh Long , Vũng tàu . Sau 1 năm bán lại 340t lổ mất 60 triệu . Tính luôn các chi phí thì năm đó chi phí sử dụng xe 80 triệu : 60t tiền lổ bán xe + tiền bảo trì xe, hư vặt , gắn đồ (20 triệu ) . Còn bạn có quá nhiều tiền để tiêu thì bỏ qua lời khuyên trên và khuyên bạn nên mua xe 7 chỗ hoặc gầm cao vì đường VN không êm lại hay ngập . Và nếu bạn có biết chút tiếng anh thì hãy chịu khó xem hết các videos của scotty kilmer trên YouTube thì bạn sẽ biết mình cần mua xe gì .

• Like
Reactions: songau
Hạng B2
30/8/15
161
167
53
Tầm tiền từ 600-800 triệu thì :
Theo tiêu chí của chủ thớt, em thấy làm con Xpander là hợp lý nhất, xe mới, gầm cao, 5+2, mẫu mã ok. Rộng rãi hơn những xe bác như nêu trên nhiều.
Còn 1 hướng khác là kiếm xe 2nd: fortuner 2012-2014; Inn 2017; Mit PS 2015, Sotento-Huydai Fe 2015-2016 xăng, hoặc chịu chơi thì làm con Acura MDX 2007-2008 ( vừa sang, rộng, êm, sướng, ít hỏng vặt, phụ tùng tương đối rẻ vì xài chung đồ honda) :)

Hạng B2
12/8/17
368
292
63
43
Quảng Ngãi
Riêng mình thì thấy sedan đi sướng hơn, người ngồi sau ít say xe hơn xe gầm cao. Trong tầm tiền cứ xe nào hạng càng cao thì mua thôi. Xe bên ngoài có đẹp thì cũng chỉ để người khác ngắm thôi. Mình đi xe thì kiếm cái xe ngồi sướng nhất có thể, miễn đừng xấu quá. Với lại xe mình cho mượn đã thấy khó chịu chứ nói gì đến cho thuê.