Hạng C
9/4/15
666
5.070
93
34
E đang tìm hiểu để xây nhà trọ ở gần KCN (ở tỉnh). Được biết có thể dùng tấm xi măng Cemboard để làm vách ngăn giữa các phòng nhưng khi em tìm hiểu thì thấy đa phần dùng loại 12-15mm để làm gác giả chứ không tìm thấy ai dùng làm vách ngăn bao h.
Mấy a cho e chút kn đi ạ? E có nên dùng tấm Cemboard 6-8mm để làm vách ngăn giữa các phòng không? Nếu có thì xài thương hiệu nào? độ bền ra sao?
Cám ơn các a.

Tập Lái
6/9/17
37
35
23
35
Long an
toàn làm gác chứ chưa thấy làm vách . ngu ý thì làm vách ít nhất củng 2 lớp và ở giữa lót cách âm .
Bác tính xem xây gạch và làm cemboar cái nào nhiều lúa hơn . nhu cầu nhà cho công nhân là rất lớn nếu ở cạnh kcn nhưng nhà củng phải sạch đẹp chứ tạm bợ quá ai dám ở . chi phí cho 1 phòng 20m vuông xây gạch khoảng 60tr .

• Like
Reactions: Trungt25
Hạng D
5/2/15
3.606
6.282
113
55
TP.Hồ Chí Minh
Chi phí tổng thì cemboard chỉ hơn phần móng vì đơn giản, nhưng chắc chắn thì xây an toàn hơn. Làm cemboard thì khung thép và phải 2 lớp, phù hợp với công trình tạm hoặc vách ngăn phòng. Còn phòng trọ thì xây gạch cho chắc ăn.

Hạng C
9/4/15
666
5.070
93
34
toàn làm gác chứ chưa thấy làm vách . ngu ý thì làm vách ít nhất củng 2 lớp và ở giữa lót cách âm .
Bác tính xem xây gạch và làm cemboar cái nào nhiều lúa hơn . nhu cầu nhà cho công nhân là rất lớn nếu ở cạnh kcn nhưng nhà củng phải sạch đẹp chứ tạm bợ quá ai dám ở . chi phí cho 1 phòng 20m vuông xây gạch khoảng 60tr .
Nếu tính chi phí vật tư thì cũng 9-10 với nhau nhưng làm cemboard thì giảm chi phí nhân công, móng. Quan trọng nhất tấm cemboard có bền không? vì mình chỉ dùng làm vách ngăn giữa các phòng, còn phần ngoài trời thì xây = gạch

Hạng C
9/4/15
666
5.070
93
34
Chi phí tổng thì cemboard chỉ hơn phần móng vì đơn giản, nhưng chắc chắn thì xây an toàn hơn. Làm cemboard thì khung thép và phải 2 lớp, phù hợp với công trình tạm hoặc vách ngăn phòng. Còn phòng trọ thì xây gạch cho chắc ăn.
Nếu xây phần ngoài trời = gạch, còn vách ngăn giữa các phòng thì = cemboard thì có ổn không bác? tấm Cemboard khi dùng làm vách thì có cần tô bên ngoài không? mình xem trên youtube thì thấy có thể sơn trực tiếp, nếu sơn trực tiếp thì chi phí sẽ thấp, còn tô bên ngoài thì chi phí cũng như xây gạch thôi

• Like
Reactions: heroxxx
Tập Lái
24/12/15
28
41
13
39
Hà Nội
www.vsteel.vn
Cemboard thi công nhanh độ bền cao. Nhưng cách âm cách nhiệt phải dùng thêm bông thuỷ tinh. Sàn thì dùng cemboard 18 20mm. Vách dùng loại 6mm là ok rồi. Quan trọng là hệ xương sao cho cứng. Cụ bả xong sơn trực tiếp lên được.

• Like
Hạng C
9/4/15
666
5.070
93
34
Cemboard thi công nhanh độ bền cao. Nhưng cách âm cách nhiệt phải dùng thêm bông thuỷ tinh. Sàn thì dùng cemboard 18 20mm. Vách dùng loại 6mm là ok rồi. Quan trọng là hệ xương sao cho cứng. Cụ bả xong sơn trực tiếp lên được.
nếu không dùng bông thủy tinh thì cách âm của cemboard so với gạch tường 10 thì như thế nào bác? tại nhà trọ cho công nhân cũng không có yêu cầu cao về cách âm. Hệ xương mình định dùng sắt hộp 4x8, cách khoảng 60cm

Tập Lái
24/12/15
28
41
13
39
Hà Nội
www.vsteel.vn
Tấm cemboard bắn 2 mặt ko có bông thì nghe thấy hết. Bông cả thi công khoảng 50k/m2 thôi bác cân đối xem thế nào. Hộp 60x60 thì ok rồi. Ko thì 60x120 là vừa. Ô cửa bác đi 2 hộp cho cứng là ok.

• Like
Hạng C
9/4/15
666
5.070
93
34
Tấm cemboard bắn 2 mặt ko có bông thì nghe thấy hết. Bông cả thi công khoảng 50k/m2 thôi bác cân đối xem thế nào. Hộp 60x60 thì ok rồi. Ko thì 60x120 là vừa. Ô cửa bác đi 2 hộp cho cứng là ok.
tại mình ở tỉnh, nên vụ này mới lắm. Youtube thì thấy đơn giản nên nghĩ có thể thuê thợ về tự làm được. Bông chắc mua về tự xử luôn quá. Mình mua dạng tấm về cắt nhét vô khoảng trống giữa 2 tấm cemboard hay sao bác?

Hạng C
9/4/15
666
5.070
93
34
À mình quên hỏi các bác phần quan trọng là độ bền của tấm cemboard như thế nào? google thấy có loại bảo hành lên đến 30 năm:(