Hạng B2
4/10/12
415
379
63
Tp Vũng Tàu
Sd Cruise Control chắc phần lớn các bác đều biết. Nhưng có 1 điểm mà gần đây e mới biết là tăng vs giảm tốc khi sd CC! Nghĩ lại thấy mình còn "nông dân" quá!hehe
CC thực tế e cũng ít khi sd, nhưng tăng vs giảm tốc khi đag chạy CC thấy vui vui.
- muốn tăng tốc độ chỉ cần ấn và giữ lẫy đến tốc độ mong muốn lên RES/+
- muốn giảm tốc độ chỉ cần ấn và giữ lẫy đến tốc độ mong muốn xuống SET/-
Thực chất là trong Manual có HD đầy đủ, nhưng mấy trăm trang nên e chả đọc hết đc!
Thôi thì mỗi ngày mình "khám phá" đc tý cái xe cũng Fun.

• Like
Reactions: lovexe
Hạng C
25/6/05
576
1.483
93
HCMC
www.cuchimotorsports.com
Giảm tốc là giảm ga chứ không có phanh nha bác ơi. Em nói để bác cẩn thận vì hôm trước em ỉ y giảm tốc thic tưởng nó sẽ phanh giới hạn tốc độ ai dè khi xuống dốc trớn xe cao quá vượt lên 90km/h. Cuối cùng e phải lót dép 2.5tr

• Like
Reactions: lovexe
Hạng B2
4/10/12
415
379
63
Tp Vũng Tàu
Noted bác. Đôi khi mất tý Fee thì mình đc cái khác:3danbanh:
Ngu ý của e là chỉ nên sd CC khi đường phẳng+vắng. Chứ chân tay mà thừa thãi nhiều khi thiếu chủ động dẫn đến Unsafe!

Hạng D
8/5/16
2.224
5.897
113
Giảm tốc là giảm ga chứ không có phanh nha bác ơi. Em nói để bác cẩn thận vì hôm trước em ỉ y giảm tốc thic tưởng nó sẽ phanh giới hạn tốc độ ai dè khi xuống dốc trớn xe cao quá vượt lên 90km/h. Cuối cùng e phải lót dép 2.5tr
CruiseControl ko có giới hạn tốcđộ, nó chỉ giúp mình ko đạp chân ga thui.
Sắm con xe có SpeedLimit là khỏi lo lót dép này nha Bác :D

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness

Em không rõ lắm CC trên Subaru, chứ xe khác thì CC nó tích hợp chung với cả thắng, giảm setting trên CC thì thắng nó sẽ tác động hoặc xuống dốc thắng nó cũng sẽ tác động mà? Nếu có lệch do "xuống dốc đột ngột" thì nó cũng chì lệch 1 or 2 km/h là max.

CruiseControl ko có giới hạn tốcđộ, nó chỉ giúp mình ko đạp chân ga thui.
Sắm con xe có SpeedLimit là khỏi lo lót dép này nha Bác :D

Cái này coi chừng nha, CC nó mới giữ đúng tốc độ trong mọi trường hợp, còn speed limit nếu xuống dốc có độ dốc cao thì có không đạp ga thì tốc độ vẫn vượt qua setting nếu setting thấp đó, do thắng nó kg tác động.
Hay là Subaru thiết kế CC kg có thắng tác động và Speed limit lại có thắng tác động? Bữa nào em mượn xe test thử.

Hạng C
25/6/05
576
1.483
93
HCMC
www.cuchimotorsports.com
BIM 528 nhà em có LIMIT thì có giới hạn tốc độ bằng phanh. Khoái nhất chức năng này vì Speed limit em nghĩ tốt hơn cruise control thông thường. Chỉ cần set 80km/h là cứ đạp chân ga lút cán. Lúc đó chân phải của mình không bị dư thừa (vì vẫn phải đạp chân ga) nên sẽ không xảy ra hiện tượng đạp lộn pedal khi gặp tình huống khẩn...

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
@oh_my_god: chắc có nhầm lẫn đó bác, BMW thì em chắc chắn là chức năng LIMIT thì hệ thống phanh không tác động, ví dụ bác set LIM 40 km/h, bác thử đổ dốc cầu Phú Mỹ chẳng hạn, khỏi cần đạp ga, tốc độ cũng sẽ vượt qua 40 nhiều đó. Chỉ có CC nó mới có phanh can thiệp. Trong manual hay ở đâu đó em quên mất và part number của speed control cũng có nói.

Quên nhắc thêm là cho dù bác set LIM với xe BMW bác kick down thì LIM nó sẽ tạm thời bị "ngắt" và chân ga nó take control nha, khi nào tốc độ xe trở lại bằng setting LIM, thì LIM sẽ take control lại.

Em không biết Subaru có thiết kế LIM và CC khác không, bữa nào em mượn xe bạn em test thử.

Hạng C
25/6/05
576
1.483
93
HCMC
www.cuchimotorsports.com
Em lộn CC bác ah. Tại các bác nói tới LIMIT em thấy hay nên lộn...

Subaru chỉ có CC và không có giới hạn max nếu trớn xe nhanh hơn chân ga. Dư trớn là nó lên mút mùa luôn đó. Do đó cẩn thận xxx nha các bác. Em đi Kontum mà bị quắt vào 2 lần đó!

• Like
Reactions: moonriver
Hạng B2
6/7/09
143
577
93
45
Đúng là CC của Su khi xuống dốc thì tùy trớn mà tốc độ lên nhiều hay ít. Như hầm Thủ Thiêm set 60km/h thì đến cuối dốc (giữa hầm) thường lên đến 63-64km/h. Dốc cầu Phú Mỹ thì có lúc tăng lên thêm gần 10km/h. Nên e đi CC khi xuống dốc thì toàn bật qua xem hiển thị tốc độ digital để kiềm lại tránh nộp bánh mì :)

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Nếu đúng vậy thì CC của Su không tích hợp phanh trong đó! Đổ dốc các bác cẩn thận.
Nếu CC có tích hợp cả phanh thì xe sẽ luôn giữ đúng tốc độ trong mọi trường hợp.

• Like
Reactions: phantit