Hạng B2
4/6/08
413
0
0
Đà Nẵng
Em cần tắt đèn oil change trên SH150i, bác nào biết cách tắt thì chia sẻ cho em với.
Số là xe em (SH150i) chỉ thay nhớt ngoài thôi (vistra 300), mà hình như hệ thống báo dầu nó tính theo quãng đường hay sao mà em mới thay 100km nó đã báo, bt vô hãng thay là nó tắt luôn cho mình. Bác nào biết cách xử lí thì giúp em với, em cảm ơn nhiều!

Sau khi tổng hợp Mod edit lại nội dung trả lời cho câu hỏi cách tắt đèn OIL CHANGE trên xe SH?

Cách tắt đèn OIL CHANGE trên xe SH?​

Đối với xe SH nhập

Bước 1: Tắt khóa điện
Bước 2: Nhấn nút Set trên đồng hồ công tơ mét và giữ nó trong khi đó đồng thời bật khóa điện sang vị trí ON (Mở)
Bước 3: Tiếp tục giữ nút đó thêm hơn 2 giây cho đến khi đèn hiển thị thay dầu tắt.

Đối với xe SH Việt Nam

Bước 1: Bật khóa điện on
Bước 2: Nhấn nút TRIP đến khi hiển thị quãng đường đi được từ khi mua xe
Bước 3: Tiếp tục nhấn và giữ cả hai nút TRIP và nút CLOCK trên đồng hồ công tơ mét trong khoảng hơn 2 giây khi đó đèn báo thay nhớt sẽ tắt.

Cách tắt đèn OIL CHANGE trên xe SH?

Nhớt nào tốt cho xe SH​

Nếu sử dụng xe Honda SH 125i/150i trong thành phố, không đi xa, thì nên chọn dòng nhớt có cấp độ SAE: W30 vì đây là cấp độ nhớt loãng phù hợp cho xe di chuyển ở quãng đường ngắn sẽ giúp xe chạy bốc, mượt hơn.

Nếu không muốn phải lăn tăn suy nghĩ nên chọn cấp độ nhớt nào thì có thể chọn nhớt có chỉ số SAE: W40, đây là dòng nhớt có thể sử dụng trong nhiều hoàn cảnh khác nhau, chỉ số này rất đươc ưa dùng tại Việt Nam.

Last edited by a moderator:
Hạng C
8/6/07
964
19
38
HCM
Theo kinh nghiệm cách tắt đèn oil change xe SH nhập của một số anh em bị thì bác thử tắt công tắc máy, bấm giữ nút trên mặt đồng hồ, mở công tắc máy, chút xíu là nó tắt, buông tay giữ nút ra.
Nó tự đo theo km bác ah, k phải nó cảm ứng được nhớt dơ đâu.

Hạng B2
17/8/05
130
0
16
36
Tp HCM
Thường thì cứ 4000Km nó sẽ báo đèn thay nhớt. Còn cách tắt đèn báo nhớt trên sh thì em vẫn đang hóng :))

Hạng D
12/6/09
1.714
5
38
NganGiang nói:
Tắt công tắc máy, bấm giữ nút trên mặt đồng hồ, mở công tắc máy, chút xíu là nó tắt, buông tay giữ nút ra.

Hạng B2
4/6/08
413
0
0
Đà Nẵng
NganGiang nói:
Tắt công tắc máy, bấm giữ nút trên mặt đồng hồ, mở công tắc máy, chút xíu là nó tắt, buông tay giữ nút ra.

em cảm ơn bác,nhưng trên mặt đồng hồ có 2 nút,có phải mình ấn nút vuông ko bác,thằng honda làm cái này dở wá,sao ko báo theo độ nhờn của dầu mà lại báo theo quãng đường nhỉ,trong khi hãng khuyên thay dầu mỗi 2000km mà đến tận 4000km mới báo :cool:

Hạng D
22/8/07
1.408
7
38
40
Sài Gòn
spirit_of_estasy nói:
NganGiang nói:

em cảm ơn bác,nhưng trên mặt đồng hồ có 2 nút,có phải mình ấn nút vuông ko bác,thằng honda làm cái này dở wá,sao ko báo theo độ nhờn của dầu mà lại báo theo quãng đường nhỉ,trong khi hãng khuyên thay dầu mỗi 2000km mà đến tận 4000km mới báo :cool:

tại châu Âu đường sạch sẽ nên 4k mới phải thay đó Bác :D:D

leo
Tập Lái
30/8/04
18
0
0
Hà nội
Nhà máy họ để mặc định oil change là cứ sau 4000km thì báo thay, cái đấy thì chỉ trong môi trường sử dụng lý tưởng thôi bác à

Reset lại thì bác giữ cái nút vuông chỉnh đồng hồ ấy rồi tắt máy và bật lên, trong khoảng 1 đến 2 giây là xong đó bác

Dầu thì còn tuỳ loại bác ạ, thay ở mấy cái chỗ rửa xe ấy thì em là cứ 1000km em thay một lần cho nó lành

Tập Lái
18/8/10
16
0
0
trên mặt đồng hồ có 2 nút, 1 lồi 1 lõm, nút lồi là reset lại đồng hồ nhỏ đo km (ko phải đồng hồ chính đo công tơ mét nha) còn nút lõm là reset lại hệ thống báo dầu (phải dùng đầu nhọn ấn vào như cây viết), muốn reset lại đèn Oil Change thì mở công tắc máy - dùng viết ấn mạnh vào - đèn sẽ chớp chớp vài cái rồi tắt, chẳng cần tắt rồi mở chi cho mất công. Thường thì mình dùng đồng hồ nhỏ đo km để biết mà thay nhớt, dãy đồng hồ chỉ có 3 số chính nên canh số 999 là chuẩn bị thay nhớt đc rồi, mỗi lần thay nhớt xong bấm nút lồi để reset lại đồng hồ km=0.