Hạng B2
16/12/10
487
56
28
Bình Dương
Em muốn chia sẽ kinh nghiệm với mấy bác mới lấy bằng lái cho xom tụ O.S.
Hôm vừa rồi em đi dự đám cưới ở nhà hàng Đông Phương 3 (đường Lũy Bán Bích). Bãi đậu xe ở dưới tầng hầm. Lúc mới cho xe vào thấy cái dốc hơi cao (>=45*). Lúc lấy xe ra thì thôi ôi tắt máy giữa dốc (đây là lần đầu tiên em để xe trong tầng hầm :)).
Em đề 1 phát. À áp dụng bài dừng xe giữa dốc đây. Đạp thắng, nhả 1/2 côn. Thấy vòng tua máy không ổn. Hay bây giờ lùi xuống dốc rồi làm lại. Ngay lúc đó chú dữ xe chạy lại hỏi có cần chú í đẩy phụ không (híc, xe 1,3 tấn....).
Quyết định không lùi. Nhớ lại kinh nghiệm của mấy bác O.S. Thắng chân, Kéo thắng tay, nhả 1/2 côn, chân thắng chuyển wa đạp nhẹ ga, thấy xe bắt đầu trườn tới thả thắng tay, nới nhẹ ga 1 tí --> Vượt qua dốc nhẹ nhàng.

P/s: Nếu bác nào đi nhà hàng này thì đi 2 bánh cho khỏe. đầu đường và cuối đường đều bị chặn. Em phải chạy mấy vòng mới vô tới cái nhà hàng.

Hạng B2
12/9/08
309
1.905
93
40
SAIGON
Cách học + thi sát hạch mới hình như ko cho phép xài thắng tay trong trường hợp này !

Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM
Làm gì có cái dốc nào >= 45* bác . Tại hơi cao nên bác thấy ngộp thôi . Bình tĩnh chút là được bác à.

Hạng B2
16/12/10
487
56
28
Bình Dương
caonhanhuyenvo nói:
Cách học + thi sát hạch mới hình như ko cho phép xài thắng tay trong trường hợp này !
Lúc em thi củng chẳng cần thắng tay. để chế độ bán ly hợp là okei. Nhưng nếu dốc quá cao + xe nặng thì không thể hoặc sẽ rất hại lá côn. Các bác nên để ý.

Tập Lái
16/3/11
26
0
1
47
Lúc em thi sát hạch, thầy bảo không cần xài thắng tay, cứ mạnh dạn đạp ga, nhả côn từ từ, tuy không bị tắt máy nhưng nghe ga rú mà xót ruột ( vì hổng phải xe mình nên kệ). Mong các bác có kinh nghiệm thực tế chỉ bảo em để làm sao V2 không la hét khi dừng xe ngang dốc. .. không thôi vài lần như vậy chắc em đứt ruột luôn quá.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Côn ra ga vào thôi...Nhưng côn không ra hết, chừng nào ngửi thấy mùi khét thì tới luôn.:D