Hạng B2
28/11/11
152
1
18
Chả là em lấy vợ Bắc, 2 năm nay chưa về bên ấy nên tết này em vợ vào Nam công tác tiện ghé thăm anh chị với các cháu. Tình hình là chỉ ở lại 1 ngày, nên phải nước nôi cho kỹ để em nó về còn nói tốt cho anh rể, không thì kém vui hị hị. Nhờ các bác tư vấn nên đãi gì, ăn uống gì cho đậm tình anh em...

Hạng B2
18/4/12
117
7
18
em nghĩ chắc là em trai rồi nếu vậy thì không gì có thể tốt hơn là đãi bia và 1 món ăn miền nam bác ợ

Hạng D
13/1/11
2.367
26.564
113
thành Phiên An - Gia Định
em nghĩ chắc là em trai rồi nếu vậy thì không gì có thể tốt hơn là đãi bia và 1 món ăn miền nam bác ợ

Nam kỷ Lục tỉnh quen ăn ngọt : nêm nếm các món đều ngọt, nước mắm pha chanh ớt tỏi đường cũng vậy, người Bắc không quen sẽ khó ăn
còn nước mắm lã (để nguyên ăn luôn không pha) thì người Nam để trong cái chén nhỏ để chấm Canh chua các loại
nước mắm có nhiều loại ngon/dở khác nhau
để nguyên thì ăn loại ngon
còn pha thì loại dở pha đúng bài ăn sẽ ngon hơn pha bằng loại ngon
ngưới Nam cũng thích ăn các món "cuốn" (người Bắc gọi là "quấn") tất tần tật đều cho vô tấm bánh tráng, cuốn lại, hoặc cuốn bằng miếng lá xà lách bự ...

Hạng B2
18/4/09
378
398
63
Bác có món ngon đãi khách là tốt rồi, nhưng nhớ kèm theo sự nồng ấm trong đón tiếp thì ... quá tuyệt

• Like
Reactions: nt.08437
Hạng B2
28/11/11
152
1
18
vợ em nấu ăn cũng được lắm còn phần mua bia,rượu thì em phải ra tay rồi không biết nên mua loại nào uống cho mạnh đô đây

Hạng B2
11/12/13
425
293
63
HOCHIMINH
Ngoài bắc gặp nhau thì chỉ thích uống rượu chứ cũng ko muốn uống bia.bác cứ đãi mấy món miền nam là ok vì ở ngoài kia vào cũng muốn ăn thử mấy món trong nam chứ ko ai muốn ăn món bắc nữa!