Bạn có 4 bánh chưa ?

• Total voters
    24
Hạng B2
9/3/15
464
585
93
43
Chào các anh chị trong forum,

trước tiên mình cám ơn BQT Otosaigon đã đầu tư công sức, tiền bạc, trí óc... vào diễn đàn, để càng ngày Otosaigon trở thành 1 forum về trao đổi, chia sẽ kinh nghiệm sử dụng 4 bánh lớn ở Việt Nam

Bản thân mình cũng rất thích đọc các bài chia sẽ ở trong diễn đàn, về kinh nghiệm sử dụng, các tình huống sử dụng xe thường gặp,hay là kinh nghiệm lái xe.

Tuy nhiên mình cũng rất ít khi đăng hay comment nhiều vô forum, nhưng thật sự gần đây mình đọc các comment trong bài viết của các anh chị thì có nhiều bạn có những thái độ nói chuyện bản thân cá nhân mình cảm thấy không thích???

Cụ thể lý do tại sao mình lại đặt topic này với tiêu đề " Bao nhiêu anh chị trong diễn đàn này có 4 bánh"

Ở đây mình nói là "sỡ hữu" chứ không phải đi thuê hay làm tài xế. Lý do như sau.

+++Về mặt tâm lý khách hàng :
Người chủ xe luôn quý trọng giá trị tiền bạc của mình làm ra, do đó khi quyết định mua 1 chiếc xe, phải trải qua rất nhiều sự tham khảo, dành hết suy nghĩ, tình cảm của mình lên chiếc xe mình đã quyết định

Còn đối với người lái thuê, hay tài xế ( trừ các bác tài thật sự có tâm với chủ) thì bao nhiêu người dành hết tâm tư tình cảm lên chiếc xe mình đang chạy, để rồi từ đó đúc kết được nhiều kinh nghiệm trong quá trình sử dụng xe ????

+++ Về mặt tài chính :
Người chủ xe lun biết được mình nên sử dụng đồng tiền như thế nào là phù hợp với nhu cầu, cũng như mong muốn của bản thân, của gia đình, mục đích công việc

Mình nói 02 vấn đề ở trên đây vì sao ???
MÌnh đọc trong Forum, mình cực ghét các bạn nào comment theo dạng " mới tập lái mà ...", hay "tập lái cò mồi ...." . Mình cũng chia sẽ thật với các bạn như thế này, trong forum này có nhiều bác tập lái thôi nhưng đang sỡ hữu xe 5-7 tỷ, còn có những bác đã VVIP trong forum rrồi chỉ mới sỡ hữu chiếc xe vài trăm triều đầu tiên của cuộc đời.... Và còn nhiều bác khác thì có thể còn chưa lo được kinh tế cho gia đình và bản thân 1 cách chu toàn nữa nhưng vẫn thích lên đây thể hiện

Ngoài ra, mình cũng chia sẽ các bạn như thế này, có thể các bạn lâu lâu mới lên lái 1 cái xe, lâu lâu bỏ vài triệu ra thuê 1 chiếc chạy vài ngày, vài trăm km... làm sao có thể hiểu được hết cái cảm giác của chủ xe khi sỡ hữu , ngày ngày vẫn ngồi trên chiếc xe của mình, và có những cảm nhận thật tế. => Do đó mình chỉ thích đọc các bài viết review do chính những bạn sỡ hữu xe, sử dụng thật để đi và đó là những ý kiến khách quan nhất. Vì máy móc vẫn là máy móc, ko có gì hoàn hảo, vẫn lun có những điểm tốt, xâu... phải sử dụng hàng ngày mới có thể hiểu được và mình cực ky trân trọng các giá trị kiến thức của các anh/chị vừa sưe dụng xe, vừa tham khảo thêm tài liệu và đưa các lời khuyên tốt, hay lên diễn đàn. Có thể đúng có thể sai, nhưng mình thấy đó là sự hay, đam mê và ham học hỏi

Tuy nhiên khi vô đọc comment, có nhiều thành phần mang tính không được tốt, thể hiện quá nhiều, chỉ mang tính chất " nghe qua, từng chạy qua", hay " nghe ông anh tui, nghe tg bạn tui, hay tui thấy".... sau đó cãi bướng cãi cùn cãi vô nghĩa, sau đó chê bai những tài khoản " tập lái, b1, b2..." theo kiểu biết gì mà nói= > Thật ra mún làm B mấy trong tái Forum này cũng đc, comment dạo lâu vô thì có tích luỹ và lên thôi. Tuy nhiên thật ra nó chỉ làm rác thôi. Kiểu giống như bạn nào làm điều hành doanh nghiệp, phát triển hệ thống ERP cho công ty, lun có 1 câu " Nhập rác thì sẽ ra rác, rác thì sẽ mãi là rác mà thôi"

Và mình cũng chia sẽ cho cac anh chị như thế này : Đừng bày cách người có tiền xài tiền :).

Mình cũng chia sẽ lun là mình cũng đâu có rành kỹ thuật đâu, cũng chẳng biết gì về xe nhiều, nhưng mình cứ mua chạy thôi: tiêu chí là mình thích, ngồi thích, lái thích ... thế thôi. Tuy nhiên có nhiều bạn cứ bác học hoá lên, rồi chê bai kiến thức này nọ. Thì theo mình nghĩ nó có câu này hay " nên để dành chất xám và tế bào não cho những việc quan trọng hơn trong cuộc sống mình" => Đơn giản vì theo quan điểm của mình, biết thêm về kỹ thuật thì sẽ tốt 1 chút, không biết thì đưa vô hãng, vì mình cũng đâu phải học để sửa oto hay như thế nào đó, và sự đam mê kĩ thuật cũng không cao. :) . Các bạn cũng đừng quá tinh tướng vượt qua hãng được, vì mình cam kết tất cả chúng ta chỉ nói trên cảm tính, ít có 1 hệ quy chiếu chuẩn nào cho lời nói của chúng ta, chỉ có các chuyên gia và hệ thống khoa học tiên tiến sẽ điều chỉnh các vấn đề lỗi của xe 1 cách hợp lý nhất ...

Cho nên mình có đề xuất với BQT như sau : Nên có 1 bước xác minh sỡ hữu xe ( hoặc các bác tài lâu năm lái xe) trên tài khoản người dùng. Bởi vì forum otosaigon vừa mang tính chất giải trí, vừa mang tính chất truyền đạt kiến thức sử dụng xe. Nếu trong các bài review, do các tài khoản có sự xác nhận sỡ hữu xe hợc thật sự có sự tương tác với xe thường xuyên vào chia sẽ, thì mình nghĩ chất lượng nội dung của forum sẽ tăng cao rất nhiều.

Ở đây mình không đánh đồng 1 ai cả, chỉ là góp ý thôi

Hạng D
10/1/14
2.964
4.643
113
Sài Gòn
Góp ý của bác cũng đúng nhưng đây là thế giới ảo cho nên cái gì nó cũng ... ảo.
Bác qua khu CNL chắc còn mệt não hơn. Chúc vui

• Like
Reactions: wuynhzu
Hạng D
7/3/18
1.165
2.424
113
" Và mình cũng chia sẽ cho cac anh chị như thế này : Đừng bày cách người có tiền xài tiền :). " ????
Quá nhảm và Sến...
Nhiều Bác đầy tiền nhưng chẳng buồn lái xe; chẳng biết xe này, xe nọ là xe gì; Nghe Tài xế, ông hàng xóm, em sale bảo nên mua xe này là mua....

Hạng D
9/7/12
2.268
5.489
113
Nhảm quá chủ thớt
Mỗi người 1 nghề, quan điểm khác nhau là bình thường
Phải biết dùng đầu óc để gạn đục khơi trong
Cuối cùng là otosaigon nhiều account thì bán mới có giá chứ