Hạng B2
22/6/13
376
248
43
Tp.HCM
Tình hình là em có con Spinter...e mới mắc LED dây (loại dài dài lột ra dán vào, 1 cuộn 5 mét) vào 2 vị trí:
+ Trần xe (5 mét)
+ Dưới các ghế ngồi (5 mét)
Các bác cho em hỏi là mắc nhiều vậy có ảnh hưởng đến bình của xe không ạ....
Em xin chân thành cám ơn...!!!! :)

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
Có ảnh hưởng bác ạ!
Nhiều loại đèn led có công suất > 10w/m. Giả sử bác lắp loại 10w/m, 10m cho cả xe, tương đương hai bóng đèn trước của xe. Bật sáng liên tục khi xe không chạy thì nhanh hết bình. Bật chiếu sáng tạm thời 5-10ph thì không sao. Bác cứ so sánh công suất tương đương hai bóng trước của xe là ra cách dùng hiệu quả.
Led dây em dùng 1m là đủ sáng cho cả con xe UAZ, đọc báo và sinh hoạt đều sáng!

Hạng B2
25/8/11
121
9
18
Bổ sung thêm: bác nên lắp thêm mạch ổn định cho led nhé, vì điện áp từ máy phát và bình khác nhau. Vì vậy, nếu không có mạch ổn định thì led của bác sẽ mau chết.
Em ví dụ: dàn led có điện áp 9V, mạch ổn định sẽ luôn ổn định điện cho bác từ bình và máy phát. Mạch ổn định này không đắt lắm, đâu đó 200k là hết mức rồi.

Hạng B2
22/6/13
376
248
43
Tp.HCM
F1racer nói:
Có ảnh hưởng bác ạ!
Nhiều loại đèn led có công suất > 10w/m. Giả sử bác lắp loại 10w/m, 10m cho cả xe, tương đương hai bóng đèn trước của xe. Bật sáng liên tục khi xe không chạy thì nhanh hết bình. Bật chiếu sáng tạm thời 5-10ph thì không sao. Bác cứ so sánh công suất tương đương hai bóng trước của xe là ra cách dùng hiệu quả.
Xe em 16 chỗ lận bác...gắn 1m k đủ bác :)

Hạng B2
22/6/13
376
248
43
Tp.HCM
leduy78 nói:
Bổ sung thêm: bác nên lắp thêm mạch ổn định cho led nhé, vì điện áp từ máy phát và bình khác nhau. Vì vậy, nếu không có mạch ổn định thì led của bác sẽ mau chết.
Em ví dụ: dàn led có điện áp 9V, mạch ổn định sẽ luôn ổn định điện cho bác từ bình và máy phát. Mạch ổn định này không đắt lắm, đâu đó 200k là hết mức rồi.
Tks bác đã hướng dẫn

• Like
Reactions: samtea
Hạng D
27/10/05
3.284
4.852
113
Thái dương hệ
F1racer nói:
Có ảnh hưởng bác ạ!
F1racer quên là cái bình Ford Transit nó to hơn cái bình UAZ => lâu hết bình hơn.

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
milkyqh nói:
F1racer nói:
Có ảnh hưởng bác ạ!
F1racer quên là cái bình Ford Transit nó to hơn cái bình UAZ => lâu hết bình hơn.
Dùng đèn dưới 20w thì khi sử dụng bất cứ bình gì cũng không lo hết bình. Dùng tổng công suất đèn >100w thì nên cân nhắc bác ạ, dù bình có dung tích lớn.
Xe Ford Transit chắc chắn bình và máy phát không lớn bằng UAZ của em. Hai bình 90w=180w, máy phát zin 30Ah được thay bằng máy 90Ah ??

Hạng D
27/10/05
3.284
4.852
113
Thái dương hệ
F1racer nói:
Dùng đèn dưới 20w thì khi sử dụng bất cứ bình gì cũng không lo hết bình. Dùng tổng công suất đèn >100w thì nên cân nhắc bác ạ, dù bình có dung tích lớn.
Xe Ford Transit chắc chắn bình và máy phát không lớn bằng UAZ của em. Hai bình 90w=180w, máy phát zin 30Ah được thay bằng máy 90Ah ??
Hic, mình quên là UAZ của F1racer đã độ lại máy phát.

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
Tỉ lệ giữa máy phát và dung lượng bình phải cân đối, máy phát mạnh quá cũng không tốt cho bình điện. Dòng nạp càng nhỏ thì tuổi thọ bình càng dài. Thường thì máy công suất bình bằng 2 lần máy phát là hợp lý. Ví dụ bình 60Ah, máy phát 30Ah
Vì vậy tổng công suất của các thiết bị nên dựa vào máy phát và hiệu điện thế để tính toán cho hợp lý. Máy phát có công suất đó, điện 12v cho công suất : 30x12= 360w. Các thiết bị điện nên dưới công suất này. Lớn quá máy không nạp đủ bình. Có lần em đi rừng, suốt đêm chạy ga răng ti trong rừng, bật tất cả các đèn trong xe gồm 2 đèn chính khoảng 120w, đèn Led 60w, đèn đờ mi, đèn sau khoảng 50w, đèn cầm tay 2 cái 110w. Chạy một lúc thì bình yếu do không nạp đủ. Lúc đó máy phát 30Ah, 1 bình 12v.
Trường hợp bác chủ nêu ra là đèn gầm, thường dùng khi xe dừng tại chỗ, tắt máy nên nếu không tính toán kỹ sẽ dễ bị hết bình. Còn dùng trong khi xe chạy có thể không thành vấn đề nếu bình lớn, máy phát mạnh.