Hạng B2
15/7/14
102
143
43
Hôm nay mình đi xem 1 khu đất do 1 cò dẫn đi, và mình thấy có mấy điều rất chi là bất hợp lý về quy hoạch hoặc xây dựng như sau, nhất là về khoảng lùi sau nhà, hay còn có tên là đuôi đất, hình khu đất như sau:

Một điều chắc chắn mình biết ở khu này là xây nhà được xây hết đất, phần khoảng lùi sau nhà là riêng biệt không của ai, tức là dân không phải chừa đất của mình ra để làm đuôi.
Thắc mắc 1 của mình như sau, mình đứng ở vị trí lô đất trống số 0 nhìn dóng thẳng ra các nhà số 1, 2, 5 và 6 đã xây rồi thì nhận thấy vậy là nhà số 3 và 4 so với các lô đất trống xung quanh là có khoảng lùi, không bị san sát đấy vậy mà nhà số 1, 2 và 5, 6 lại xây sát nhau hết rồi thế kia vậy mai sau các nhà mà có đất trống ở khi xây kín lên, mà đất có khoảng lùi, mưa xuống khoảng lùi đó biến thành ao tù nước đọng và hỏng hết tường mọi nhà vì không có lối thoát à, phải nói rất khó hiểu.

Đây là hình đứng ở vị trí đất trống số 0 nhìn dóng sang hướng nhà 1, 2, 3 và 4, mình quên chụp hình view nhìn ngược lại nhà 5, 6 mất rồi, và đứng ngoài đường nhìn vào nhà 1 và 2.
Đây là hình đứng ở vị trí đất trống số 0 nhìn dóng sang hướng nhà 1, 2, 3 và 4, mình quên chụp hình view nhìn ngược lại nhà 5, 6 mất rồi, và đứng ngoài đường nhìn vào nhà 1 và 2.

Thắc mắc 2, và đặc biệt xích lên 1 tí là nhà số 7, 8 và 9, ba nhà này đã xây, cụ thể nhà 8, 9 xây rồi nhà 7 đang xây, đất 3 nhà này có khoảng lùi, với khoảng lùi nhà số 8 thì đã kín chứ không thông, vậy giờ nhà ông số 7 xây kín luôn khoảng lùi thế kia thì biến khoảng lùi nhà số 8, 9 kín bưng hết 4 phía và thành cái ao khi mưa à ? Thực sự mình không hiểu nổi ?
Đây là hình đứng ở ngoài đường nhìn dóng vào nhà 7, 8 và 9.

Cuối cùng mình xin lưu ý thêm trong hình mô phỏng là mấy chỗ đất trống mình ... và 1 đường kẻ màu đỏ là thực ra ranh đất tất cả các lô này nó xéo xéo 1 tí vì mình vẽ bằng chương trình painr của Windows nên kéo đường chéo không được thôi, nhưng thiếp nghĩ với quan sát thực địa như trên thì các lô đất này có khoảng lùi. Có anh em nào thẩm được vấn đề này không?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
17/8/18
173
235
43
HCM
1: nếu chừa như vậy thì 50: 50 cho mỗi căn gọi là khoảng lùi và khoảng lùi này được tính vào diện tích đất cho mỗi căn.
2: bác lên uỷ ban quận trực thuộc khu đất , xin hồ sơ xin phép xây dựng khu vực để biết chắc khoảng lùi kia có bắt buộc hay không và thuộc quyền sở hữu của ai.
=> Tại sao có nhà xây kín nhà xây chừa : => bác lên quận để hỏi cho chắc ah.
=> e có chút góp ý nho nhỏ. còn lại cho e hỏi khu này ở đâu và giá ntn vậy ah. ^^

• Like
Reactions: bacnam
Hạng B2
17/8/18
173
235
43
HCM
-> e thấy có nhà xây 6- 7 tấm thì nghĩ đường này ít nhất cũng 3 làn xe oto và giá không dưới 50tr/m2

• Like
Reactions: bacnam
Hạng B2
15/7/14
102
143
43
1: nếu chừa như vậy thì 50: 50 cho mỗi căn gọi là khoảng lùi và khoảng lùi này được tính vào diện tích đất cho mỗi căn.
2: bác lên uỷ ban quận trực thuộc khu đất , xin hồ sơ xin phép xây dựng khu vực để biết chắc khoảng lùi kia có bắt buộc hay không và thuộc quyền sở hữu của ai.
=> Tại sao có nhà xây kín nhà xây chừa : => bác lên quận để hỏi cho chắc ah.
=> e có chút góp ý nho nhỏ. còn lại cho e hỏi khu này ở đâu và giá ntn vậy ah. ^^
1. Ý 1 chắc mình nghĩ không phải, có sẵn khoảng lùi bác, không phải chừa đâu.
2. Phải mò lên Quận để hỏi ba cái này, thế thì cực nhỉ ?
-> e thấy có nhà xây 6- 7 tấm thì nghĩ đường này ít nhất cũng 3 làn xe oto và giá không dưới 50tr/m2
Cái cao 6, 7 tấm đó là khách sạn đó bác ơi, giấy phép phải xin lên đến tận sở đó, đường chỗ này 20m.

Hạng D
4/8/11
1.048
4.166
143
Đọc thắc mắc của chủ thớt mệt não thât. Có trường hợp không bắt chừa đuôi nhưng kts vẫn cố tình chừa vậy. Vụ “cái ao” làm thoát nước nghiem chỉnh thì không sao hết. Vụ thấm tường cũng xử được luôn

Tập Lái
4/1/16
3
2
0
42
Mình có 1 thắc mắc khoảng lùi sau mong các bác biết thông tin chỉ dẫn,: tầng trệt mình lùi sau 2m thì lên lầu/ tầng lửng mình có đc xây nhô ra lại ko?