Tập Lái
21/11/16
32
28
21
Cho mình hỏi các bác dân xây dựng vấn đề này với. Mình tham khảo trên mạng là kết cấu chịu lực sàn nhà khoảng 250kg/m2 sàn bê tông cốt thép, độ chịu lực này là chia theo trung bình (ví dụ sàn 40 m2 thì tổng chịu lực 10000kg chia ra 1m2 chịu được 250kg, có thể đặt vật nặng bất kỳ chỗ nào cũng được miễn không vượt quá tổng khả năng chịu lực diện tích sàn - 10000kg/40m2), Hay 1m2 chỉ chịu được đúng 250kg, không có khả năng chịu lực thêm?.
Ví dụ cụ thể:
  • Mình đặt 2 bể cá kích thước 1m20.450.6m, để tiết kiệm diện tích mình làm giá đỡ 2 tầng để 2 bể chồng lên nhau. Vậy tổng khối lượng nếu nước đầy bể + khung giá đỡ là gần 800kg. Diện tích chịu lực 1.2m*0.45m khoảng 0.5m2 có khả năng chịu được khối lượng hơn 800kg không? Trường hợp bể đặt trên lầu. ( Mình thấy có nhiều nhà đặt được bể cá như vậy, khối lượng lớn hơn)
  • Sàn tầng trệt có chịu lực khối lượng lớn hơn so với tầng lầu không?
  • Nếu không có bản vẽ xây dựng thì thợ có thể kiểm tra được kết cấu chịu lực của sàn tầng lầu trong từng trường hợp cụ thể hay không? Để gia cố tăng khả năng chịu lực của sàn tầng lầu đã xây sẵn thì có cần phải đập đi xây lại toàn bộ tầng đó không?
    Mong mọi người giải đáp.

Hạng B2
24/2/18
216
2.561
98
45
theo tiêu chuẩn tải trọng 2737 thì tải nhà là vậy,rồi khu nào anh sàn chất nhiều,anh khai báo tải lên ô sàn đó nó ra ,chứ nói mà đoán thì pó tay,mà em nghĩ cùng ko đến nỗi đâu,cái bồn nước trên mái nhiều cái lớn hơn cũng ko sao

Thắc mắc về tải trọng chịu lực sàn nhà

Thắc mắc về tải trọng chịu lực sàn nhà

Cho mình hỏi các bác dân xây dựng vấn đề này với. Mình tham khảo trên mạng là kết cấu chịu lực sàn nhà khoảng 250kg/m2 sàn bê tông cốt thép, độ chịu lực này là chia theo trung bình (ví dụ sàn 40 m2 thì tổng chịu lực 10000kg chia ra 1m2 chịu được 250kg, có thể đặt vật nặng bất kỳ chỗ nào cũng được miễn không vượt quá tổng khả năng chịu lực diện tích sàn - 10000kg/40m2), Hay 1m2 chỉ chịu được đúng 250kg, không có khả năng chịu lực thêm?.
Ví dụ cụ thể:
  • Mình đặt 2 bể cá kích thước 1m20.450.6m, để tiết kiệm diện tích mình làm giá đỡ 2 tầng để 2 bể chồng lên nhau. Vậy tổng khối lượng nếu nước đầy bể + khung giá đỡ là gần 800kg. Diện tích chịu lực 1.2m*0.45m khoảng 0.5m2 có khả năng chịu được khối lượng hơn 800kg không? Trường hợp bể đặt trên lầu. ( Mình thấy có nhiều nhà đặt được bể cá như vậy, khối lượng lớn hơn)
  • Sàn tầng trệt có chịu lực khối lượng lớn hơn so với tầng lầu không?
  • Nếu không có bản vẽ xây dựng thì thợ có thể kiểm tra được kết cấu chịu lực của sàn tầng lầu trong từng trường hợp cụ thể hay không? Để gia cố tăng khả năng chịu lực của sàn tầng lầu đã xây sẵn thì có cần phải đập đi xây lại toàn bộ tầng đó không?
    Mong mọi người giải đáp.
1- A nên sử dụng căn nhà như quy định tiêu chuẩn, không nên để vượt tải.
2- Tải đặt tầng trệt thì tùy vị trí sẽ truyền thẳng xuống đất nền thì nhiều khả năng sẽ chịu được tải lớn và ít ảnh hưởng kết cấu căn nhà, có vị trí sẽ bị chồng lên đà kiềng, đà móng, móng, sàn bê tông nền, hầm tự hoại, hố ga, hầm nước,...sẽ ảnh hưởng kết cấu căn nhà.
3- Không có bản vẽ thì vẫn có biện pháp kiểm tra được; tùy theo tải trọng yêu cầu và kết cấu căn nhà, tầng a đặt thêm tải là tầng nào của căn nhà,... thì sẽ có các phương pháp gia cố kết cấu, có thể không cần phải phá dỡ làm lại.