Hạng D
30/11/10
3.965
56.131
113
Đi chậm thì đi lane phải, luật có quy định rồi. Tại sao lại thích dành cái lane chạy nhanh để chạy chậm?!

• Like
Reactions: bacai
Hạng B2
19/12/15
125
165
43
Bác có thể vượt qua và trở lại lane trái mà bác???
Như vậy
CHỈ VÌ DO BẢN THÂN mìh chạy chỉ 60km/h,
nên ÉP RẤT NHIỀU khác phải chuyển lane, rồi quay lại lane;
như vậy là tự tạo nên xác xuất nguy hiểm cho chính mình và các xe khác về an toàn giao thông!

bên cạnh đó, do các xe chạy trên cao tốc sẽ tự tạo khảong cách an toàn với nhau nên khi phải chuyển hướng chỉ vì một người ÍCH KỶ, thì tiếp tục phải phải tạo lại khảong cách an toàn --> mất thời gian và lại gây tăng nguy cơ về tai nạn giao thông

NÊN NGHĨ CHO NHIỀU NGƯỜI ĐỂ TĂNG TÍNH AN TOÀN CHO CHÍNH MÌNH

• Like
Reactions: bacai
Hạng B1
2/2/15
96
89
18
41
Nhiều bác cũng ngộ đời, em đưa ra vấn đề để tranh luận, nhiều bác không đọc kỹ cứ phán em chạy 60 cao tốc. Dạ xin thưa là toàn MAX SPEED cao tốc nhé, bác nào thích đua thì ra đua với em. Em muốn tranh luận ở đây là nhiều người cảm thấy khó chịu khi có xe bò trên cao tốc, riêng em thì không, nếu xe đó không làm cản trở giao thông (tức 2 xe bò đều cả 2 lane như mấy vụ xe cont lúc trước), còn lại em toàn tránh sang lane khác để vượt, chả việc gì phải bực mình vì có xe đi chậm bên lane trái cả. Phải chăng các bác lười chuyển lane???
Nếu không có các xe chạy chậm bám lane trái thì sẽ có rất ít vụ 2 xe chạy song song cản trở giao thông.
Mà em thấy chạy nhanh trên cao tốc còn đỡ nguy hiểm hơn chạy chậm, đặc biệt là chậm lại bám lane trái.

Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Em thắc mắc về việc nếu đi chậm ở tốc độ 60 km/h ở lane trái trên cao tốc thì có vấn đề gì không? Tại sao lại có rất nhiều người chỉ trích lối đi này?[pagebreak][/pagebreak]

Em có một thắc mắc mà nhiều khi thấy khó hiểu quá, các bác thông não giúp em: em thấy trong 1 số group về ô tô hay nói về việc đi chậm trên cao tốc. Mà nói chậm thì cũng chả phải chậm, VD cao tốc chạy 60 - 120 thì người ta chạy 60 lane trái thì em nghĩ có vấn đề gì đâu nhỉ, vì cao tốc có 2 lane thì chạy lane trái không được thì ra lane phải chạy có sao đâu??

Nhưng em thấy có rất nhiều người lại chỉ trích cách chạy như vậy, còn đưa ra clip chứng minh cách chạy như vậy là nguy hiểm. Bác nào hiểu biết sâu rộng giải thích hộ em, mà thường thì em thấy ngoài bắc hay nói về vụ này nhiều. Thanks các bác.
1. Về luật
Luật GTDB có quy định là --> chạy chậm hơn xe khác thì phải chạy về bên phải (1)
ND46 bác cản trở người khác không cho người khác vượt là phạm luật (CSGT Tây Ninh thích điều này (2)
Bác có thể lý giải là bác đi 1 làn, thằng chạy nhanh tấp vào làn trong mà chạy bác đâu có cản ==> xe chạy nhanh chuyển làn nguy hiểm hơn chạy chậm... VN đáng ra phải thêm nghị định về việc này vào thẳng nghị định để xử phạt.... (Luật GTDB đã có nhưng chưa có chế tài ở ND)
2. Về Văn Hóa Giao Thông:
DO VN kiếm ăn mua cái 4B đã khó nên chưa để ý tới "văn hóa" (giống hồi bao cấp kiếm miếng ăn khó nên đi ăn có cái "bún chửi" "cháo chửi".... mà tàn dư lại ở xứ "Dẫu không thanh lịch cũng người Tràng An")
Dân VN đã "lùn" về hình thể & kinh tế lắm rồi, hi vọng không "lùn" về văn hóa nữa (thực ra là lùn lắm rồi)

• Like
Reactions: Bluetooth847
Hạng D
8/10/11
3.066
5.933
133
Vấn đề là ở văn hóa GT thôi bac. E đi Đức mình đi lane trái ở tốc độ cao xe trước lập tức vào lane phải mà mình không cần phải mở xi nhan xin vượt luôn khong như xứ thiên đường xi nhan hết cao tốc chưa chắc cho lên rồi mình phải xào qua xào lại cũng hơi rối chut.

Hạng C
18/7/11
754
1.263
93
EM đi xe đạp em đi sát lề đường hay giữa đường ? Trả lời được thì bác sẽ hiểu tại sao phải đi lane phải trên cao tốc.

Hạng C
11/2/08
576
715
93
Có 2 vấn đề trong câu hỏi của bác chủ
1/ Quy định chạy chậm thì đi làn phải, mục đích để tối ưu hoá tốc độ lưu thông ở cao tốc. Xe nào cần vượt thì chuyển qua làn trái, khi vượt xong PHẢI chuyển về làn bên phải. Ôm khư khư làn trái là cản trở giao thông, dù bác có đi trong tốc độ cho phép
2/ Chỉ duy nhất cái xứ này là quy định tốc độ tối thiểu 60km/h trên đường cao tốc có tốc độ tối đa 120km/h. Ở các nước khác, bác chỉ được phép chạy chậm hơn tốc độ tối đa khoảng 10%, chạy chậm hơn Police sẽ gọi vào nhắc nhở hoặc ăn vé phạt.
Bác chủ đã thông chưa ạ? Hy vọng sẽ có nhiều người như bác chủ đọc thớt này :D

• Like
Reactions: Bluetooth847
Hạng D
8/10/11
3.066
5.933
133
Cũng vì mấy cha chạy chậm bám lane lane trái luc trươc cao tốc Trung Lương cho lane trái 100 phải 80 hắn chạy lane trái 80 mình xi nhan miết ko cho lên vượt phải 94/80 phạt 1 trẹo giờ cho 2 lane 120 cũng đỡ.

• Like
Reactions: ThuanKing