Hạng F
1/6/15
5.555
28.449
113
Cảm ơn các Bác đã chia sẽ, theo em nếu mình chạy chậm khoảng 60-80 thì cứ lane phải mà chạy, có ra vào trạm hay xe hư đột xuất thì cũng dễ dừng dỗ an toàn, ng chạy sau cũng kịp xử lý, còn lane trái thì cứ nhấn gas thôi, mấy bác chạy đường dài thích lane trái để chạy cho nhanh tránh mệt mỏi...
Thật ra là 120kmh vẫn đi làn phải nha anh, làn trái chỉ để vượt.

• Like
Reactions: tranvanhien
Hạng D
29/3/16
1.994
2.641
113
46
Lane trái dùng để vượt không phải để duy trì trên một quãng đường dài huống chi là tốc độ minimum. Canada nó cấm một xe di chuyển liên tục ở lane trái quá 10km để đảm bảo lane đó luôn trống trải cho các xe cần vượt. Mỹ cũng có luật tương tự như vậy nhưng mình không nhớ rõ

Luôn chạy tốc độ min ở lane phải còn bị chửi ngu nữa là lane trái.

Còn bác chủ bảo thấy chướng thì đổi lane cũng không được. Trên cao tốc không khuyến khích đổi lane liên tục nhất là tay lái nghịch mà đổi sang lane phải để vượt vì rất nguy hiểm.

Hạng B1
1/6/14
79
32
18
Vậy trường hợp đi max 120 lane trái, nhưng xe sau cứ nhá đèn đòi vượt thì sao các bác nhỉ?

Hạng B1
1/6/14
79
32
18
thì bác lên 150 để nó khỏi đá đèn xin vượt nữa.
Trường hợp này gặp hơi nhiều ấy, quốc lộ 1A nội thành đi đúng 60, mà nó đi sau cứ nhá đèn đòi vượt mà không chịu tấp lane phải

Hạng B2
4/1/16
336
278
63
32
Thông thường lane trái ngoài cùng là lane dành cho những người cần vượt nhất ...giống như đường cao tốc ở Đức làn bên trái trong cùng luôn ưu tiên cho những xe cần vượt ai vượt qua rồi họ lại chuyển qua lane phải để xe sau có thể vượt còn bên mình thì cứ trống là vượt.

Tập Lái
13/1/12
4
1
3
Em thắc mắc về việc nếu đi chậm ở tốc độ 60 km/h ở lane trái trên cao tốc thì có vấn đề gì không? Tại sao lại có rất nhiều người chỉ trích lối đi này?[pagebreak][/pagebreak]

Em có một thắc mắc mà nhiều khi thấy khó hiểu quá, các bác thông não giúp em: em thấy trong 1 số group về ô tô hay nói về việc đi chậm trên cao tốc. Mà nói chậm thì cũng chả phải chậm, VD cao tốc chạy 60 - 120 thì người ta chạy 60 lane trái thì em nghĩ có vấn đề gì đâu nhỉ, vì cao tốc có 2 lane thì chạy lane trái không được thì ra lane phải chạy có sao đâu??

Nhưng em thấy có rất nhiều người lại chỉ trích cách chạy như vậy, còn đưa ra clip chứng minh cách chạy như vậy là nguy hiểm. Bác nào hiểu biết sâu rộng giải thích hộ em, mà thường thì em thấy ngoài bắc hay nói về vụ này nhiều. Thanks các bác.

Em nghĩ bác đi cao tốc rồi bác sẽ hiểu thôi. sẽ rất bất tiện và nguy hiểm khi bác muốn vượt 1 người đi tốc độ thấp ở lane bên trái. e có xem 1 clip mô phỏng trường hợp vượt xe tốc độ thấp chạy lane trái phải nói là rất dể xảy ra tai nạn

Hạng D
8/10/11
3.066
5.934
133
Trường hợp này gặp hơi nhiều ấy, quốc lộ 1A nội thành đi đúng 60, mà nó đi sau cứ nhá đèn đòi vượt mà không chịu tấp lane phải
Ra cao tốc hay nội thành e chạy max cho phép xe sau xin vượt em cho lên hết bác ạ. Họ có chuyện quan trọng hay trong bộ ngành gì đó... còn họ chạy hơn sẽ có xxx giải quyết rồi.