Hạng C
6/4/13
565
826
93
shinary.com
Thắc mắc về việc đi chậm trên cao tốc
Em thắc mắc về việc nếu đi chậm ở tốc độ 60 km/h ở lane trái trên cao tốc thì có vấn đề gì không? Tại sao lại có rất nhiều người chỉ trích lối đi này?[pagebreak][/pagebreak]

Em có một thắc mắc mà nhiều khi thấy khó hiểu quá, các bác thông não giúp em: em thấy trong 1 số group về ô tô hay nói về việc đi chậm trên cao tốc. Mà nói chậm thì cũng chả phải chậm, VD cao tốc chạy 60 - 120 thì người ta chạy 60 lane trái thì em nghĩ có vấn đề gì đâu nhỉ, vì cao tốc có 2 lane thì chạy lane trái không được thì ra lane phải chạy có sao đâu??

Nhưng em thấy có rất nhiều người lại chỉ trích cách chạy như vậy, còn đưa ra clip chứng minh cách chạy như vậy là nguy hiểm. Bác nào hiểu biết sâu rộng giải thích hộ em, mà thường thì em thấy ngoài bắc hay nói về vụ này nhiều. Thanks các bác.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
26/7/16
27
55
13
46
Vấn đề văn hóa giao thông thôi bác. Lane trái có một bên là con lươn, lane kế bên là lane cao tốc nên dành cho người chạy tốc độ cao sẽ thoải mái tinh thần cho tài xế chạy đường dài. Lane phải cao tốc gần lane dừng khẩn cấp, lối ra vào trạm dừng chân, cây xăng, đường xuống, đường lên cao tốc nên phải chăng tốc độ thấp vào chạy ở lane phải để dễ xử lý khi gặp tình huống xe ra vào. Thử nghĩ bác chạy 120 lane phải gặp cụ nào từ trong phóng ra 60 (luật chạy cao tốc tốc độ tối thiểu vào lane là 60 nhé) thì biết.

Hạng C
3/5/10
687
4.199
93
Anh thử nghĩ:
1. Anh đi 60 km/h trên cao tốc 60/120 - đúng luật. Một xe khác, xe cont chẳng hạn, với chiều dài 16-17m, chở nặng, phải vượt anh với tốc độ 61-62 km/h - cũng đúng luật, thì mất bao nhiêu time để vượt qua mặt anh, trả lại cùng lane với anh để cho xe khác qua?
2. Khi các xe di chuyển same same tốc độ với nhau thì chỉ cần giữ khoảng cách nối đuôi nhau, dễ dàng và an toàn hơn nhiều khi phải vượt nhau, nhất là khi vượt 1 xe dài & ở tốc độ cao, chỉ 1 giây lơ là chao nhe volant 1 tí!
3. Tai sao phải khác mọi người & để bị chửi? Nếu muốn chạy chậm thì đừng lên cao tốc nữa, tìm đường khác mà đi!

Hạng D
1/7/16
1.008
4.846
113
:) Chia sẽ với anh câu chuyện

- Chắc anh đã từng đi thang cuốn tự động rồi pk? Anh có biết cái thang cuốn nó cũng có 1 "quy tắc" ngầm mang tính văn hóa:

- Nếu anh đứng yên cho thang chạy thì nên đứng nép vào 1 bên thôi (thường là bên phải). Chừa 1 phần thang lại vì có những người họ sẽ bước đi trên thang cuốn để di chuyển nhanh hơn. Cái thang dài nhất chắc tầm 30-50m.

- Đường cao tốc, 50km, tốc độ 60-120km/h :)

Hạng C
19/8/13
534
7.228
93
58
Em có một thắc mắc mà nhiều khi thấy khó hiểu quá, các bác thông não giúp em: em thấy trong 1 số group về ô tô hay nói về việc đi chậm trên cao tốc, mà nói chậm thì cũng chả phải chậm, VD cao tốc chạy 60 - 120 thì người ta chạy 60 lane trái thì em nghĩ có vấn đề gì đâu nhỉ, vì cao tốc có 2 lane thì chạy lane trái không được thì ra lane phải chạy có sao đâu?? Nhưng em thấy có rất nhiều người lại chỉ trích cách chạy như vậy, còn đưa ra clip chứng minh cách chạy như vậy là nguy hiểm. Bác nào hiểu biết sâu rộng giải thích hộ em, mà thường thì em thấy ngoài bắc hay nói về vụ này nhiều. Thanks các bác.
đơn giản thôi anh, các cụ dạy "ăn coi nồi, ngồi coi hướng"

Hạng F
15/11/10
9.321
2.959
113
50
Anh thử nghĩ:
1. Anh đi 60 km/h trên cao tốc 60/120 - đúng luật. Một xe khác, xe cont chẳng hạn, với chiều dài 16-17m, chở nặng, phải vượt anh với tốc độ 61-62 km/h - cũng đúng luật, thì mất bao nhiêu time để vượt qua mặt anh, trả lại cùng lane với anh để cho xe khác qua?
2. Khi các xe di chuyển same same tốc độ với nhau thì chỉ cần giữ khoảng cách nối đuôi nhau, dễ dàng và an toàn hơn nhiều khi phải vượt nhau, nhất là khi vượt 1 xe dài & ở tốc độ cao, chỉ 1 giây lơ là chao nhe volant 1 tí!
3. Tai sao phải khác mọi người & để bị chửi? Nếu muốn chạy chậm thì đừng lên cao tốc nữa, tìm đường khác mà đi!
Bổ sung thêm:
Luật không cấm nhưng còn văn hóa giao thông nữa bác chủ.

Hạng C
6/4/13
565
826
93
shinary.com
:) Chia sẽ với anh câu chuyện

- Chắc anh đã từng đi thang cuốn tự động rồi pk? Anh có biết cái thang cuốn nó cũng có 1 "quy tắc" ngầm mang tính văn hóa:

- Nếu anh đứng yên cho thang chạy thì nên đứng nép vào 1 bên thôi (thường là bên phải). Chừa 1 phần thang lại vì có những người họ sẽ bước đi trên thang cuốn để di chuyển nhanh hơn. Cái thang dài nhất chắc tầm 30-50m.

- Đường cao tốc, 50km, tốc độ 60-120km/h :)
Thì nép vào 1 bên để anh đi bên còn lại, chứ đâu có đứng hết cái thang đâu bác.

Hạng C
6/4/13
565
826
93
shinary.com
Vấn đề văn hóa giao thông thôi bác. Lane trái có một bên là con lươn, lane kế bên là lane cao tốc nên dành cho người chạy tốc độ cao sẽ thoải mái tinh thần cho tài xế chạy đường dài. Lane phải cao tốc gần lane dừng khẩn cấp, lối ra vào trạm dừng chân, cây xăng, đường xuống, đường lên cao tốc nên phải chăng tốc độ thấp vào chạy ở lane phải để dễ xử lý khi gặp tình huống xe ra vào. Thử nghĩ bác chạy 120 lane phải gặp cụ nào từ trong phóng ra 60 (luật chạy cao tốc tốc độ tối thiểu vào lane là 60 nhé) thì biết.
Bác có thể vượt qua và trở lại lane trái mà bác???