Hạng B1
19/9/19
69
396
53
44
Tham gia giao thông theo kiểu "hùa" và "theo số đông"

*Ảnh minh họa

Giao thông Việt Nam em thấy đúng chuẩn con sâu làm rầu nồi canh cộng thêm chạy xe theo số đông

Em để ý nhiều người Việt chạy xe nhưng chạy thẹo kiểu "thấy ai chạy sao thì mình chạy y vậy". Ví dụ như việc vượt đèn đỏ, biết là vội đấy nhưng vẫn dừng đèn đỏ bình thường, đang dừng bình thường thì thấy đứa kế bên rồ ga vượt đèn đỏ thế là mình mình cũng vượt theo, hiệu ứng lan tỏa ra đám đông thế là cả con đường cùng vượt đèn đỏ.
Thấy đường cấm đấy, có biển cấm xe máy đấy nhưng thấy người phía trước chạy được nên mình chạy theo với suy nghĩ có gì thì bắt cả chùm, người ta sao thì mình làm vậy.
Em để ý vì cứ dừng ở đoạn Nguyễn Văn Linh giao với chân cầu Tân Thuận đổ xuống, nhiều người rẽ trái từ NVL về phía Trần Xuân Soạn, đang dừng chờ đèn thì thấy người phía trước vượt đèn thế là dáo dác nhìn quanh thấy nhiều người cũng vượt thế là phóng ga theo. Hoặc làn ô tô mới mở ở cầu Tân Thuận 2 chạy về quận 4 cho ô tô, nhiều người thấy bảng cấm xe 2 và 3 bánh đấy, nhưng thấy nhiều người chạy thế là mình cũng chạy theo. Đâm ra đoạn này giờ xe máy nhộn nhịp không thua gì được xe máy được chạy vào.

Hay nhiều bác chạy ô tô thấy biển cấm dừng đỗ to rõ thế đấy nhưng nhẩm bụng thấy người ta đỗ xe trước - mình cũng đang lười tìm chỗ đậu xe thế là nối tiếp người trước đậu xe luôn, đến khi giấy phạt nguội về tới nhà thì lại cay cú, tắc lưỡi tiếc tiền. Đôi khi đang chạy thấy đèn vàng rồi đấy nhưng thấy xe trước mới vượt có tí thế là lại nối đuôi vượt chung luôn, qua không kịp thì hướng đường bên kia lại tới thế là lại kẹt cả đôi đường

Thói quen này cứ áp dụng lâu ngày nhiều thành quen, nhanh hơn được vài giây nhưng không khiến bản thân đẹp hơn trong mắt người khác. Họ sẽ nghĩ "ai cũng làm, mình làm theo cũng không sao" nhưng thực tế sống khôn lõi 1 vài giây không khiến bản thân trở nên tốt hơn bao nhiêu nó chỉ khiến bộ mặt giao thông trở nên lộn xộn, phức tạp hơn

Last edited by a moderator:
Hạng B1
19/6/14
60
20
8
34
Tự vì chúng ta ko có thói quen nhắc nhở người lạ, nên tập thói quen khi thấy sai trái là nhắc, giống như câu thần chú ấy, nói hoài chắc cũng ăn vào não thôi

Hạng C
5/12/16
527
776
93
40
Cứ phạt thật nặng vào là tự khắc thay đổi thôi, chứ nhắc nhở mà ko phạt là ko ai chịu thay đổi đâu.
Nhưng phạt thì phải phạt nguội, hoặc phạt trực tiếp vào ngân sách nhà nước, chứ đừng làm cái kiểu bắt lỗi để lấy tiền bỏ túi thì đâu cũng vào đó.
Âu cũng là vì chính sách cả.

Hạng C
14/4/11
519
578
93
Kiểu hùa và bầy đàn ko riêng gì cho cái sai đâu bác, kể cả việc đúng mà ko thấy ai làm thì họ cũng ko dám làm. Ví dụ như đường cấm theo giờ. Đã đến giờ đc phép chạy vào, chỉ cần 1 anh CSGT đứng đó là ko ai dám vào hết. Chỉ cần 1 người mở đường thì họ lại ùa theo.

Hạng C
21/10/19
523
430
63
41
Cha mẹ anh chị chở trẻ con chạy sai, chạy ẩu khi tham gia lưu thông thì đừng hỏi sao tương lai sẽ có nhiều cái sai cứ diễn ra trên đường.... :D

• Like
Reactions: ducchuyen
Hạng F
27/6/12
5.023
11.742
113
Lần đấy em đi xe máy dừng đèn đỏ. Kề bên 1 ông chở thằng nhóc 3-4 tuổi. Nó bóp kèn tin tin tin cả đám bên cạnh ùa chạy. Ông bố ngượng nhìn đám còn lại. Keke.

Hạng D
19/11/15
1.083
3.258
113
Làm sao để hết cảnh đèn đỏ còn mấy giây xe sau bóp còi mấy anh.
Câu hỏi nhỏ thôi.

Tập Lái
18/12/07
17
25
13
Tôi đi honda ngừng đèn đỏ, cúi xuống chỉnh cái túi, tay đụng còi kêu đúng 1 tiếng mà nguyên dàn phía trước vượt đèn hết. Họ ko nhìn đèn, chỉ thấy người trước chạy là chạy theo.

• Haha
Reactions: Siêu Thanh
Hạng D
20/9/16
1.766
2.254
113
Văn hóa tùy tiện cẩu thả vô kỷ luật của xe máy gây ra

Hạng F
1/8/12
5.714
5.729
113
TP HCM
Làm sao để hết cảnh đèn đỏ còn mấy giây xe sau bóp còi mấy anh.
Câu hỏi nhỏ thôi.
Câu hỏi của Bác khó trả lời lắm? Đợi lớp này Die hết thì họa may. Em dự kiến cũng phải trên 10 nhiệm kỳ nữa, lúc đó em cũng Die rồi nên không làm chứng nhân được? Ke ke

• Haha
Reactions: Siêu Thanh