Hạng B2
8/9/04
139
0
16
www.customs.gov.com
RE: Tham khảo giá xe Toyota cho năm 2005 - Choáng

Ôi!!! Giấc mơ lại phải kéo dài từ 10 năm thành 40 năm nữa rồi...:(:(:(:(:(:(:(:(. Thích thì thích thế thôi

Tập Lái
1/12/04
15
0
0

theo quan điểm củ em thì bác ngườiviệtnam đã tính sai lầm (bỏ quên phần dư của A ) ,em nhiễt liệt ủng hộ bác Kebab và bác Phong, theo em 2 bác có thể làm chuyên gia kinh tế của 4r OS, bái phục bái phục

O.S.P.D
6/3/04
1.751
18
38
Làng Vũ Đại

Trích đoạn: sonny bentley

theo quan điểm củ em thì bác ngườiviệtnam đã tính sai lầm (bỏ quên phần dư của A ) ,em nhiễt liệt ủng hộ bác Kebab và bác Phong, theo em 2 bác có thể làm chuyên gia kinh tế của 4r OS, bái phục bái phục

Kebab sướng nhé, gọi vợ ra xem ngay bài này:D

Mãi mới có người khen chứ từ trước đến giờ hết bị ủ lò về nhà lại bị ăn đòn. Cố mà sướng 5 phút nhé

Hạng B2
27/12/04
380
1
18

Trích đoạn: Nguyen

Trích đoạn: sonny bentley

Kebab sướng nhé, gọi vợ ra xem ngay bài này:D

Mãi mới có người khen chứ từ trước đến giờ hết bị ủ lò về nhà lại bị ăn đòn. Cố mà sướng 5 phút nhé
Rõ chán cái trình độ toán học của các bác! Nội dung bác nguoivietnam viết là gì các bác vẫn chưa rõ à? Để tôi tóm tắt nhé: giả sử hãng xe bán xe ở VN với giá là M (các bác chú ý là đang xét M không đổi dù có chuyển giá hay không, để so sánh chuyển giá lợi hay hại- lợi hại ở đây là tổng các khoản thuế phải nộp cả ở VN và tại nước xuất khẩu linh kiện giảm hay tăng- giữa chuyển hay không chuyển. Đã xét giá bán xe cuối cùng là M không đổi thì còn phần dư nào của A nữa? các bác nghĩ chuyển giá A tức là thu thêm được A $ à? thế thì nhầm rồi các bác ạ). Bác nguoivietnam tính là nếu chuyển giá một khoản tiền là A thì sẽ phải tổng chi thuế các loại thêm một khoản là 0.22A so với không chuyển giá (xét thuế NK linh kiện vào Vn là 40%, thuế TNDN tại VN là 28%, thuế TNDN tại nước XK là 10%). Thực ra công thức của bác nguoivietnam còn chưa tính đến một khoản thuế tương tự thuế VAT tại nước XK, nếu có khoản thuế này thì thiệt hại của hãng xe còn lớn hơn khi chuyển giá-tất nhiên là với các mức thuế suất như trên. Tôi thấy lập luận của các bác "buộc tội" có nhiều mâu thuẫn:
-hãng được ưu đãi thuế TNDN tại VN thì càng không cần chuyển giá vì mục đích chuyển giá nhằm tăng đầu vào để bớt thuế TNDN khá cao ở VN, nếu đã được ưu đãi thuế TNDN tại VN thì chẳng dại mà chuyển giá để gánh các thuế khác tăng lên.
-không thể có chuyện vừa kiểm toán cho kết quả lãi cao lại vừa tạo lỗ trên sổ sách để đẩy bên VN ra khỏi LD được.
Tôi xin bổ sung ý bác nguoivietnam như sau: hãng xe chỉ có lợi trong việc chuyển giá khi:
thuế suất TNDN tại VN > thuế suất thuế nk vào VN+ thuế suất thuế TNDN tại nước XK+thuế suất thuế VAT tại nước XK.
Khoản tiền được lợi khi chuyển giá là:
[thuế suất thuế TNDN tại VN - thuế suất thuế nk vào VN- thuế suất thuế TNDN tại nước XK-thuế suất thuế VAT tại nước XK]xA.
Dễ thấy là với các mức thuế suất hiện nay thì công thức trên sẽ cho kết quả âm tức là THIỆT HẠI chứ chẳng lợi lộc gì! Các lí luận dài dòng về việc xuất từ nước này hay nước nọ, qua nhiều cty khác nhau hay không cũng không làm thay đổi tổng mức thuế phải nộp như đã nói ở trên.Các bác nhầm chứ không phải bác nguoivietnam đâu. Hơi vội tự khen nhau đấy các bác ạ.

...còn iem thì lại rất buồn và thất vọng với nhà bác uzast quá...mà iem cũng nghi bác và bác nguoivietnam là 1 quá vì cách hành văn rất giống nhau...

..thôi bây giờ tranh cãi nhiều mất thời gian...hay hôm nào anh iem mình ọp nai đàm đạo về vấn đề này đặng mở mang kiến thức thêm nhể....nhỡ đâu bác nói đúng thì iem còn biết đường cuời vào mũi bác thuế nhà mình chứ.....bác cục cục nhể...:D:D...mà chán các bác quan lý nhà nước mình ghê cơ...ai đời lại để mấy liên doanh lắp xe ở VN mỗi năm bán được có vài ngàn xe à....thế thì làm sao có được cái gọi là nền công nghiệp ôtô...mà theo bác uzast và bác nguoivietnam nói thì iem thấy mình có lỗi với các LD sx xe quá....họ đang giúp VN, giúp người tiêu dùng VN có cơ hội được có xe ôtô mặc cho họ có bị thua thiệt đến đâu, hộ vẫn quyết tâm trụ lại VN để hoàn thành tâm nguyện lớn lao đó...Cao cả hơn họ còn yêu cầu CP VN đừng có thay đổi gì cả để họ được tiếp tục chịu thiệt mà phục vụ người VN....[8|]....trời...iem thấy xa xa có 1 áng mây hồng, iem thấy iêu cuộc sống hơn vì tương lai phía trước đang rộng mở cho người tiêu dùng VN....

.....ý quên...ba hoa nãy giờ không hỏi bác uzast 1 câu...bác cho iêm hỏi sao giá xe ở VN mình đắt vậy bác....iêm nhớ các hãng xe khi vào VN nều nói chắc như cua gạch là chúng tôi chọn VN vì chi phí sx ở đây rất cạnh tranh, chung tôi có cơ hội được hưởng nhiều ưu đãi...[:-][:-][:-]

Hạng B2
27/12/04
380
1
18

Trích đoạn: kebab
..thôi bây giờ tranh cãi nhiều mất thời gian...hay hôm nào anh iem mình ọp nai đàm đạo về vấn đề này đặng mở mang kiến thức thêm nhể....nhỡ đâu bác nói đúng thì iem còn biết đường cuời vào mũi bác thuế nhà mình chứ.....bác cục cục nhể...:D:D...mà chán các bác quan lý nhà nước mình ghê cơ...ai đời lại để mấy liên doanh lắp xe ở VN mỗi năm bán được có vài ngàn xe à....thế thì làm sao có được cái gọi là nền công nghiệp ôtô...mà theo bác uzast và bác nguoivietnam nói thì iem thấy mình có lỗi với các LD sx xe quá....họ đang giúp VN, giúp người tiêu dùng VN có cơ hội được có xe ôtô mặc cho họ có bị thua thiệt đến đâu, hộ vẫn quyết tâm trụ lại VN để hoàn thành tâm nguyện lớn lao đó...Cao cả hơn họ còn yêu cầu CP VN đừng có thay đổi gì cả để họ được tiếp tục chịu thiệt mà phục vụ người VN....[8|]....trời...iem thấy xa xa có 1 áng mây hồng, iem thấy iêu cuộc sống hơn vì tương lai phía trước đang rộng mở cho người tiêu dùng VN....

.....ý quên...ba hoa nãy giờ không hỏi bác uzast 1 câu...bác cho iêm hỏi sao giá xe ở VN mình đắt vậy bác....iêm nhớ các hãng xe khi vào VN nều nói chắc như cua gạch là chúng tôi chọn VN vì chi phí sx ở đây rất cạnh tranh, chung tôi có cơ hội được hưởng nhiều ưu đãi...[:-][:-][:-]
Về chuyện chuyển giá nếu bác cho là tôi đúng thì không cười thuế được vì chính cái thuế NK tăng lên làm cho hãng không chuyển giá được nữa. Tức là thuế nó biết tính đấy bác ạ. Còn các chuyện khác bác nói hơi lạc chủ đề "chuyển giá", tuy vậy xin mạnh dạn bày tỏ với bác thế này: hãng nó nhằm vào lợi nhuận, nếu chính sách của nhà nước hợp lý, chi phí SX tại VN rẻ hơn, thị trường lớn hơn-> giá xe rẻ; còn với các mức thuế như hiện nay tất yếu là đắt rồi, ai chả biết phải không bác. Tôi cũng nghĩ như một số bác là khi mức độ chênh lệch thuế giữa xe LD và xe NK giảm, hãng xe sẽ rút khỏi các LD lắp ráp tại VN. Tóm lại là các điều kiện chính sách và quy mô thị trường của VN không hấp dẫn cho việc thực sự đầu tư vào sản xuất ô tô tại đây. Offline thì cũng hay đấy!

...đúng như bác nói..chuyển giá chỉ là 1 trong vô vàn chuyện và cách để các hãng xe kiểm tiền của dân minh...vậy đúng theo như bác nói thì trước đây thuế NK chưa tăng các hãng đã kiếm đủ (10 năm chứ ít gì) cái đó bác đọc lai bài trước anh em noi rồi...mà thuế mới tăng có 1 năm nay thôi bác nhể...qua đó cho thấy...nếu VN không khôn ra (chí ít là như bây giờ) thì các hãng sẵn sàng tiếp tục chuyển giá để kiếm tiếp (bác đừng bảo iem nói sai vì cái này la em suy ra từ cái bác nói)...thế thì anh em ở đây chủi họ rõ ràng là có cơ sở...kiếm tiền bôn trên lưng nguời ta mà lạ bán toàn hàng đểu...

...em đòng ý với y kiến của bác là ai làm ăn cũng nhắm đến lợi nhuận, nhưng đùng lợi dung chính sách không hợp lý để bán đắt...cái này iem trích nguyên văn câu nói của bác nhé: "hãng nó nhằm vào lợi nhuận, nếu chính sách của nhà nước hợp lý, chi phí SX tại VN rẻ hơn, thị trường lớn hơn-> giá xe rẻ" như thế chẳng phải là lợi dung chính sách để bán đắt sao...

...lại trích tiếp câu của bác: "các điều kiện chính sách và quy mô thị trường của VN không hấp dẫn cho việc thực sự đầu tư vào sản xuất ô tô tại đây" chính vì điều bác nói nên các hãng đâu có lập nhà máy sản xuất, chính xác là họ lập xưởng lắp ráp đó chứ...và như vậy thì vốn đầu tư làm sao mà cao được....và thế là chảng mấy mà thu hồi vốn...bác nhể...đến lúc thu hồi đủ rồi chỉ có ngồi đếm tiền thôi....

anh em vẫn họp mặt đều đó bác ạ...

O.S.P.D
29/6/04
246
3
18

@kebab: tranh cãi làm gì cho rách việc :D, nói linh tinh thì chỉ từ 1 người mà ra (lìu tìu múa rìu qua mắt thợ) :mad: , hay bác đang câu bài hoặc muốn del cái nick thế.
Còn cái vụ này thì ngắn gọn lắm, hôm qua báo Thanh Niên or Tuổi Trẻ có 1 bài viết về v/đ thuế tăng - giá xe tăng đấy.
Các LD: dựng nhà xưởng - lắp ráp - thu hồi vốn + lợi nhuận - hết thời gian ưu đãi - biến.

Last edited by a moderator: